เรื่องเนียนคอส ขอจบนะคะ อ่านหน้าแรก

พูดคุยทั่วไป

เรื่องเนียนคอส ขอจบนะคะ อ่านหน้าแรก

Postby chieri » 2012-11-15, 17:49

คือ เจตนาตอนแรกก็บอกแล้วนะคะว่าไม่ได้มาดราม่า ก็ขอให้จบนะคะ
เราอาจจะไม่เข้าใจเรื่องแฟนอาร์ต ก็ขอโทษทุกคนด้วยละกัน คหสจ. เราอาจจะแรงไป
เลยทำให้ทุกคนไม่พอใจ ขอโทษนะคะ....

แต่ ตัวอย่างที่อยากให้ดู ก็นี่ค่ะ
http://m.facebook.com/?_rdr#!/profile.p ... =842690155
มันคือสาเหตุที่เราบอกรับไม่ได่
โอเคค่ะ มันอาจจะเป็นแฟนอาร์ตเราเข้าไม่ถึง

แต่ว่า ตอบเรื่องบุหรี่นะคะ ที่เห็นวันนั้นคือ โวคาลอยด์สูบบุหรี่ค่ะ
เราเห็นควัน + เค้าขยี้บุหรี่กับถังค่ะ

พอค่ะ จบนะคะ ใครไม่พอใจเราขอโทษค่ะ
Last edited by chieri on 2013-02-24, 17:21, edited 2 times in total.
chieri

Re: การกระทำของการเนียนคอสที่รับไม่ได้**

Postby beyonakai » 2012-11-15, 20:08

เห็นด้วยเกือบทุกข้อ ค่ะ แต่ ........... ตรงที่บอกว่า " เห็นน้องคนที่คอสฮารุฮิ แล้วมัดผมแกละค่ะ ?? คือ ดูคาแรคเตอร์เป็นฮารุฮิแน่นอน แต่เรามั่นใจว่า
ฮารุฮิไม่ใช่ผมดำ แต่ผมสีน้ำตาลสั้นนะคะ ไม่มัดผมด้วย "

อันนี้เราว่าไม่น่าจะเสียหายอะไรขนาดนั้นนะคะ เพราะก็เห็นบางคนใช้วิกดำ เหมือนกัน บางคนเค้าก็ใช้ผมจริงกันเลยไม่เห็นจะน่าเสียหายตรงไหน

ส่วนตรงที่ มัดผมแกละ อันนี้ต้องดูกันว่า น้องคนนั้น เค้าคอสเป็น ฮารุฮิ ตอนผมยาว หรือ สั้น ถ้าผมยาวเนี่ยคือ น้องเค้าไม่ผิดนะคะ เพราะตามเนื้อเรื่องก่อนที่ฮารุฮิจะตัดผมสั้น

อย่าลืมว่าเธอเปลี่ยนทรงผมทุกวัน ฉะนั้นจึงไม่ใช่เรื่องแปลกนะคะถ้าน้องเค้าจะทำอย่างนั้น ถ้าเป็นวิกผมสั้น แล้วมัด แกละ ว่าไปอย่างค่ะ
beyonakai

Re: การกระทำของการเนียนคอสที่รับไม่ได้**

Postby morning-arch » 2012-11-15, 20:17

beyonakai wrote:เห็นด้วยเกือบทุกข้อ ค่ะ แต่ ........... ตรงที่บอกว่า " เห็นน้องคนที่คอสฮารุฮิ แล้วมัดผมแกละค่ะ ?? คือ ดูคาแรคเตอร์เป็นฮารุฮิแน่นอน แต่เรามั่นใจว่า
ฮารุฮิไม่ใช่ผมดำ แต่ผมสีน้ำตาลสั้นนะคะ ไม่มัดผมด้วย "

อันนี้เราว่าไม่น่าจะเสียหายอะไรขนาดนั้นนะคะ เพราะก็เห็นบางคนใช้วิกดำ เหมือนกัน บางคนเค้าก็ใช้ผมจริงกันเลยไม่เห็นจะน่าเสียหายตรงไหน

ส่วนตรงที่ มัดผมแกละ อันนี้ต้องดูกันว่า น้องคนนั้น เค้าคอสเป็น ฮารุฮิ ตอนผมยาว หรือ สั้น ถ้าผมยาวเนี่ยคือ น้องเค้าไม่ผิดนะคะ เพราะตามเนื้อเรื่องก่อนที่ฮารุฮิจะตัดผมสั้น

อย่าลืมว่าเธอเปลี่ยนทรงผมทุกวัน ฉะนั้นจึงไม่ใช่เรื่องแปลกนะคะถ้าน้องเค้าจะทำอย่างนั้น ถ้าเป็นวิกผมสั้น แล้วมัด แกละ ว่าไปอย่างค่ะ

เห็นด้วยกับคอมเม้นนี้คะ
ฮารุฮิอาจจะเป็นผมย้อมน้ำตาลก็ได้
แล้วฮารุฮิช่วงแรกๆก็เปลื่อนทรงผมมาโรงเรียนทุกวัน เรายังเคยคอสตอนผมเปียม้วนๆเลย>w<

เรื่องโวคาลอยด์ วิกมิคุโอะอาจจะรับไม่ได้ก็จริง
บางทีมันก็ชอบมีรูปแฟนอาร์ตที่คาเรคเตอร์ใส่ชุดของตัวละครอื่นๆ
เช่น ตัวละครลักกี้สตาร์ ใส่ชุดฮารุฮิ หรือเคอง ก็มันเป็นภาพพวกเชิงล้อเรียน แต่บางเลเยอร์บางคนก็ไม่รู้คะ
morning-arch
member

Postby cucumberfriday » 2012-11-16, 02:45

อืม ...แล้วแต่คนจะคิดแหละค่ะ

แต่อย่าไปเครีดยอะไรมากมายขนาดนั้นเลยค่ะเรื่องเหมือนไม่เหมือน บางคนอาจจะพึ่งเริ่มเขาก็อาจจะพยายามแล้วละค่ะ อีกหน่อยอาจจะพัฒนาขึ้นมาตามลำดับ
แต่บางทีเราก็เห็นแล้วขัดใจเหมือนกัน ฮาาา

ส่วนเรื่องฮารุฮิข้างบนพูดกันไปแล้ว เราพูดเรื่องมิคุโตะแล้วกันค่ะ

จริงๆมันจะมีมั้ยก็มีแหละค่ะ

http://i7.photobucket.com/albums/y297/I ... uto014.png

เพียงแต่มันเป็นแฟนอาร์ทเท่านั้นเอง ไม่ได้ออฟฟิเชียลเหมือนมิกุชุดรินใน diva อะไรอย่างงี้

ส่วนเรื่องบุหรี่ เห็นด้วยทุกประการค่ะ

*ผ่านมา*
cucumberfriday
member

Postby utasonata » 2012-11-16, 17:23

เบื่อพวกเนียนคอสเหมือนกันค่ะ (ถึงตัวเองไม่ค่อยได้ไปงานก็เถอะ) อีกเรื่องที่รับไม่ได้คือ
นิสัยโหวกเหวกโวยวายกลางงานน่ะค่ะ เสียงมันดังอ่ะไม่รู้จะตะโกนกันทำไม T-T บางคนเนียนก็ด้วยเรื่องของงบตรงนี้เข้าใจ
แต่บางคนไม่รู้จะเรียกว่าเนียนหรือจะยำดี ไม่อยากให้สักแต่จะมาเดินน่ะ ถ้าจะยำซะเละอย่างงี้ ใส่ชุดธรรมดามาเดินชมงานก็ได้มั้ง ^^"

ปล.เรื่องบุหรี่ จริงน่าจะมีกฏไม่ให้มาสูบกลางงานนะคะ แต่ละที่มันมีจุดให้สูบอยู่แล้วก็อยากให้เคารพกฎตรงนี้ด้วย ไม่ใช่อะไร คือจริงๆเราก็สูบค่ะ
แต่ก็เลือกที่นะ ไม่ใช่เซี่ยนตรงไหนดูดตรงนั้น ไม่คิดไปรบกวนใครค่ะ อีกอย่างคนสูบไม่ใช่คนไม่ดีไปซะหมดนะคะ มันมีทั้งคนมีมารยาทกับไม่มีด้วยค่ะ แต่ก็นะมันก็ไม่ดีหรอก เลิกอยู่ๆ - -"
utasonata
member

Postby ประธานผู้ไร้ตัวตน » 2012-11-18, 12:21

เราว่ามันไม่ถึงขั้นที่รับไม่ได้นะ บางทีเขาอาจจะเออ อยากคอสแบบแฟนอาร์ต หรืออะไรทำนองนี้(ซึ่งบางคนที่เป็นส่วนน้อยจะเห็นแล้วอยากคอสจริงๆ หรือส่วนใหญ่ที่มีวิกนี้ชุดนี้เลยเนียนไป)
ส่วนเรื่องวิก..เอาจริงๆ เราเคยมีประสบการณ์แบบนี้นะคะ แบบสั่งของร้านนึง ซึ่งเรารู้ว่าพี่เค้ายุ่ง สั่งของ โอน ก่อนงานเป็นอาทิตย์ วิกจะได้มาทัน พอเอาเข้าจริงๆ นัดรับกันก่อนเข้างานไม่ถึงครึ่งชั่วโมง คือโปรมันตั้งแล้ว คนอื่นรอ ไม่พร้อมมันก็ต้องพร้อมอ่ะค่ะ
ส่วนเรื่องเลเยอร์สูบบุหรี่ เขาสูบจริงๆ หรือมันเป็นคาแรคเตอร์ที่ต้องคาบไว้อ่ะ? ถ้าสูบจริงๆ นี่รับไม่ได้นะ..

ป.ล. อย่าเก็บไปคิดให้รกสมองเลยค่ะ เขาทำแล้วมีความสุขก็ปล่อยเขา จขกท.ก็ทำในส่วนของตัวเองให้คนอื่นมาว่าเราไม่ได้ดีกว่านะ เราจะได้ไม่เป็นทุกข์^_^
ประธานผู้ไร้ตัวตน

Postby lenkai » 2012-11-24, 20:55

สรุปคือ จขทก. หน้าแตกสินะเรื่อง ชุดไคโตะ วิกมิกุ ขอถามจริงๆคุณ จขทก. รู้จักแฟนอาร์ตรึเปล่าครับ??? คอสแฟนอาร์ตมันไม่ผิดนะครับ
Last edited by lenkai on 2012-11-24, 21:16, edited 1 time in total.
lenkai

Postby michiyocosshop » 2012-11-24, 21:02

รับจขกท.ไม่ได้ตรงเรื่องทรงผมของฮารุฮินี่แหละค่ะ แสดงว่าไม่ได้ดูแต่ต้นเรื่องถึงไม่รู้ว่าฮารุฮิมีหลายทรงผม
เอาเป็นว่าใครเป็นคนตัดสินล่ะค่ะว่าเนียนไม่เนียนใครเป็นคนกำหนดว่าคอสเพลย์ต้องเป็นแบบนั้นแบบนี้
http://upload.wikimedia.org/wikipedia/u ... aircut.jpg
michiyocosshop

Postby lenkai » 2012-11-24, 21:15

อาว มีคนลงไปแล้ว รับคำพูด จขทก. ไม่ได้พอสมควร คนแต่งมิโตะ(มิกุ+ไคโตะ) เป็นเพื่อนผมเองครับ เขาเคยช่งยเก็บขยะตรงเก้าอี้ที่งานเจเทรน บุหรี่ไม่ขอเถียงครับ อยากบอกว่าไม่ได้เสื่อมเสียตัวละคร แต่ ส่งเสริม

https://www.facebook.com/photo.php?fbid ... =3&theater

ส่วนนี่คือ แฟนอาร์ตที่ใกล้เคียงกันครับ
lenkai

Postby lenkai » 2012-11-24, 22:02

แต่วิกมันจะผิดพลาดแค่ จมูก กับ คาง ก็ไม่ได้เสียหายหนิ เขาแต่งเพราะชอบ ไม่ได้แต่งเพื่อให้มาจับผิดแบบนี้ =_= ไม่ใช่ทุกอย่่างต้องเป๊ะหมด มันไม่มีทางที่จะเป๊ะหมดทุกอย่างหรอกครับ
lenkai

Postby ้hazerproject » 2012-11-25, 03:14

ถึง จขกท.

1.Fan Art นับเป็น Cosplay ชนิดนึง มิคุโตะ ที่คุณกล่าวหา ก็เป็น 1 ใน Fan art ด้วย >>>> https://www.facebook.com/photo.php?fbid ... =3&theater

2.ฮารุฮิที่คุณกล่าวหา คุณได้เข้าไปมองใกล้ ๆ รึยัง ว่ามันเป็นแค่โบว์ที่แลบออกมา ? ไม่ใช่การมัดแกละแต่อย่างใด

ถ้าคุณยังไม่มีข้อมูลเพียงพอที่จะกล่าวหา คุณก็ไม่ควรจะมาโพสออกบอร์ดนะ เพราะตอนนี้คุณเองก็ไม่ได้แตกต่างที่กำลังทำให้คอสเพลย์ เสื่อม เหมือนกัน

ป.ล. ที่คุณเรียกว่า ไม่ได้ดราม่านะ แถวบ้านผมเรียก ดราม่าเต็มสตรีม ^^

ผมขอพูดตรง ๆ ผมไม่พอใจกับพฤติกรรมของคุณอย่างแรง ขอให้คุณรีบไปปรับปรุงตัวสะ หรือถ้าไม่ได้ หรือยังมีอคติ ผมขอแนะนำให้คุณ ออกวงการไปเถอะ เสื่อมครับ ^^

คุณมีสิทธิที่จะไม่พอใจผม แต่ทุกคำที่ผมพูดขอให้คุณพิจารณาด้วย ว่าที่ผมพูด คือเรื่องจริงใช่หรือไม่ ?
้hazerproject

Postby kuroro-kun » 2012-11-25, 08:04

เนียนคอสคืออะไรหว่า? ...ผมหมายถึงนิยามของคำว่า"เนียนคอส"ของคุณอะครับ

อย่ากล่าวหาใครตัดสินใจใคร ด้วยอคติของเรานะครับ มันไม่ดีๆ

เรื่องบุหรี่ ในความคิดเห็นผม คุณมีสิทธิ์ที่จะสูบได้ ไม่ได้ห้าม (แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะต้องห้ามสูบเลย?) แต่ถ้าเป็นไปได้ อย่าสูบในที่สาธารณะเลย เหม็นคนอื่นๆ - -"
kuroro-kun
member

Postby ้hazerproject » 2012-11-26, 02:31

นั่นสินะ ข้องใจกับ นิยามคำว่าเนียนคอส

เพราะ คอสเพลย์ ไม่ได้แต่งมาเพื่อให้พวกคุณ " จับผิด " และไม่ได้จำเป็นจะต้อง " เป๊ะ เว่อ " !!

เราคอส เพราะรัก เราคอสเพื่อพบปะเพื่อนฝูง เราคอสเพื่อพูดคุยกัน !!

ช่วยจำใส่ กะโหลก ของคุณไว้ด้วยนะครับ จขกท . !!!
้hazerproject

Postby kuroro-kun » 2012-11-26, 03:02

้hazerproject wrote:นั่นสินะ ข้องใจกับ นิยามคำว่าเนียนคอส

เพราะ คอสเพลย์ ไม่ได้แต่งมาเพื่อให้พวกคุณ " จับผิด " และไม่ได้จำเป็นจะต้อง " เป๊ะ เว่อ " !!

เราคอส เพราะรัก เราคอสเพื่อพบปะเพื่อนฝูง เราคอสเพื่อพูดคุยกัน !!

ช่วยจำใส่ กะโหลก ของคุณไว้ด้วยนะครับ จขกท . !!!

ที่คุณเม้นมา2เม้นนี่ ก็พูดแรงเหมือนกันนะครับ

เพลาๆลงหน่อยบ้างก็ดี เพราะเรื่องพวกนี้ไม่ใช่เรื่องร้ายแรง ควรจะพูดกันดีๆมากกว่า
kuroro-kun
member

Postby IXION » 2012-11-26, 11:48

อย่างนี้เรียกว่า "ไม่หาข้อมูลให้ดีแล้วมากล่าวหา..." - - "

ถ้าจะบอกว่าการเอาภาพ "แฟนอาร์ท" มาคอส = การเนียนคอส...
ผมไม่ใช่ "โคตรเนียนคอส" เลยเรอะ.. เพราะทุกชุดที่ผมคอสเอามาจากแฟนอาร์ทล้วนๆ -__-"

คำว่า "เนียนคอส" ถ้าเอาแบบง่ายๆ เลยก็ "ใส่แค่หูแมวแล้วบอกว่าคอส..." นั่นแหละครับ...
IXION
member

Postby lizard8 » 2012-11-27, 09:27

เนียน = แมว
คอส = คอสเพลย์

เนียนคอส = คอสเพลย์ ที่เป็นแมว

ป.ล. เจ้าของกระทู้จะโลกแคบไปหน่อยล่ะมั้ง
lizard8

Postby Yu_CG » 2012-11-27, 16:01

ไม่รู้จะบอกไงดี ได้แต่เชัียร์ให้ใครก็แล้วแต่ ที่พยายามคอสให้เหมือนหรือไม่พยายามก็ขอให้
สนใจในภาพที่จะออกมาด้วยแล้วกันน่า แบบพี่ก็ไม่รู้จะแนะนำไงดีเพราะพี่เองก็เคยคอสแบบเนียนๆ
เพราะวิกมาไม่ทัน ก็ได้แต่ พ้นสีผมตัวเองไป สู้ๆทุกคน
Yu_CG
member

Postby MichIyooo » 2012-11-30, 22:15

สำหรับเค้า ถึงวิกน้อง?เค้าจะยังไม่ได้ซอยเซตอะไรจน
บบว่า... หน้าม้า สามเหลี่ยมน้องอ่ะค่ะ ยาวถึงคางเลย
เดินไปเดินมาไม่อายเค้าเหรอคะ? หน้าม้าสามเหลี่ยมของมิคุโอะน่ะ มันยาวแค่จมูกนะคะน้อง

เค้าพออภัยให้ได้นะ (ในความู้สึกเค้าน่ะนะงั๊บ) เพราะถ้าเค้าคอสครั้งเเรกหรือในกรณีที่ทำไม่เป็นจริงๆ ก็พอจะอภัยได้ได้จุดนี้จ้า ดีกว่าเอาวิกสีเหมือนมาพยายามมัดทวินเทลรุ่ยๆแล้วเดินเนียนๆไปนี่อีกเรื่อง (ในกรณีที่แบบ โอ้โหจ๊อช เธอเนียนมาก ล่ะก็นะงั๊บ)
ส่วนฮารุฮิกับมิคุโตะนี่เห็นด้วยกับที่หลายๆคนได้กล่าวมาจ้า

ปลปล เค้าว่าลองปล่อยวางไปงานเเบบสนุกสนานดีกว่านะ แต่ก็ไม่ได้เเนะนำว่าเนียนคอสไป หรือส่งเสริมเนียนคอสนะจ๊ะ(พูดเเล้วรู้สึกถึงเนียนเเคท //ไม่ใช่ละ) แต่ถ้าเค้ายังไม่ได้เนียนถึงขั้น ชุดธรรมดา ใส่หูแมวเก๊กโมเอ้ ถ่ายรูป ชุดเมด ผมจริง หูเเมว เก๊กโมเอ้ บลาๆที่มันเนียนจริงๆนี่ ก็ลองมองดูก่อนก็น่าจะดีนะจ๊ะว่า เอ เค้าซอยวิกไม่เป็น เค้ายืมวิกเพื่อนมาใช้เลยไม่กล้าทำอะไร เริ่มคอสใหม่ๆ แต่งหน้าไม่เป็น เริ่มคอสใหม่ๆเลยยังคอสไม่เนี้ยบพอ ลองนึๆดูก่อนละกันนะ เริ่มเเรกทุกคนก็มีพลาดกับการคอสทั้งนั้นแหละ เค้าว่านา เอ

ปลความเห็นส่วนตัว ///ก้มกราบหากไปสะกิดต่อมไม่พอใจหลายๆคนเข้านะงั๊บ
MichIyooo
member

Postby lenkai » 2012-12-01, 09:11

จะว่าไงดี = = รู้สึกหมั่นไส้+ไม่พอใจ จขทก.เป็นอย่างมาก เรื่องวิกผมว่ามันไร้สาระมากเลย อยากถามคุณ จขทก. ว่า ้ถ้าคุณอคอส คุณกล้าพูดอย่างเต็มปากรึเปล่าว่า ที่คุณคอสมันสมบูรณ์จริงๆเรื่องวิกเสื้อผ้ายันรองเท้า เหมือนเป๊ะหมดจริงๆ อ อ คุณ จขทเข้าวงการคอส ไม่นาน ล่ะสิ ถึงไม่เคยเห็นเลเยอร์ที่คอสแฟนอาร์ต ไปหาข้อมูลเรื่องแฟนอาร์ต หรือ ตัวการ์ตูน ก่อนโพสเถอะครับ จะไม่ได้หน้าแตกอีก ห
lenkai

Next

Return to CCATH` Talk