ไปรษณีย์ส่งของผิดบ้าน-*-

พูดคุยเกี่ยวกับคอสเพลย์, ชุด/อุปกรณ์

ไปรษณีย์ส่งของผิดบ้าน-*-

Postby FTownSP'zz Zill » 2012-11-28, 23:44

อะเเฮ่มๆ ขอเกริ่นนำนิดนึง -.- / วันนี้จะมาระบายเรื่อยไปรษณีย์ส่งของผิดบ้านน=[]= อ๊ากกก!!

คือ เราสั่งของจากร้านพรีทั่วไปนี่ล่ะ สั่งเเบบลงทะเบียนมันอาจะจะ4-7วันนี่ล่ะมั้ง เเต่มันส่งในเขตปริมณฑลคงไม่นานมาก
เเล้วไอ้เราก็นั่งรอ..จนกระมั่งได้เลขพัสดุมา !
ไม่รอช้ารีบเช็คพัสดุทันที!!

ปราฏว่า.....
มีคนรับสินค้าเเล้ว!?
ตรูจะไปรับได้ไงฟร่ะ=[]= #ล้มโต๊ะ ถ้ามีคนรับของก็ต้องอยู่บ้านเดะ-*- พ่อเเม่ก็ต้องบอก
เราจึงคลิกไปที่ช่องที่มันเช็คผู้รับพัสดุอ่าา ปรากฏว่ามีคนรับของจริงๆด้วย! มีลายเซ็นเส็จสรรพ-*-
ลงชื่อไว้ว่าเป็นเพื่อนบ้าน เพื่อนบ้านตรูไม่มีคนชื่อบุญมีนะค้าบ-_-

สรุปได้คือไปรษณีย์ส่งของผิดบ้าน! อ๊ากกกกกกก=[]= ของตรูรีบใช้นะเฟร้ยย

ถ้าเกิดเรื่องอย่างนี้เราต้องทำยังไงดีT T orz
ของมันสำคัญมากนะ อุส่าเก็บตังซื้อ เเง้้
ถ้าคุณคนนั้นอ่านอยู่(โอกาสน้อยมากที่จะอ่าน- -)กรุณาติดต่อกลับด้วย ของในนั้นเป็นดินสอเขียนคิ้ว12สี ต่างหูเเบบหนีบ3ข้าง

ฮือๆ อยากได้ของคืนรีบใช้มากๆเลย ้องทำไงดี ช่วยหน่ออยนะคะ T[]T
FTownSP'zz Zill
member

Re: ไปรษณีย์ส่งของผิดบ้าน-*-

Postby ~killau~ » 2012-11-29, 00:47

เข้าใจอารมณ์นะ เพราะเคยเป็น =_=

ต้องเอาเลขแทร็คกิ้งไปที่ทำการไปรษณีย์ของเขตบ้านเราอ่ะ สำนักงานใหญ่ของเขตบ้านเรานะ รู้หรือเปล่าว่าอยู่ที่ไหน?
แล้วก็ไปติดต่อเจ้าหน้าที่ บอกว่ามีการส่งของผิด เจ้าหน้าที่เขาก็จะเช็คให้ว่าของที่ส่งไปเมื่อวันไหน ส่งไปที่ใด และใครเป็นคนส่ง
มันจะมีบันทึกของเค้าน่ะค่ะ พอได้บ้านเลขที่ ที่อยู่ของคนที่รับของของเราไปแล้วก็มาลุ้นกันค่ะว่าจะได้ของคืนในสภาพเดิมมั้ย ==
กรณีนี้อาจเป็นฝ่ายผู้ส่ง เขียนบ้านเลขที่เราผิด (เราเคยโดน) บุรุษเลยไปส่งให้ตามที่จ่าหน้า แล้วลุงบุญมีคนนั้นก็สมอ้างรับไป
ต้องทำใจนะคะว่าเค้าอาจจะแกะของของเราออกมาดูแล้ว แต่ถ้าแค่แกะแต่ไม่ได้เอาไปใช้เสียหายก็ถือว่าเป็นบุญของเรา ;w;
หรืออีกกรณีนึงคือบุรุษไปรษณีย์เบลอส่งผิดบ้าน อันนี้เราวีนเค้าได้ค่ะ แต่ไม่รู้ว่าจะได้ค่าชดเชยหรือเปล่านะ?

พอจะอ่านเข้าใจมั้ยนะ รู้สึกตัวเองเขียนงงๆ
~killau~
member

Postby FTownSP'zz Zill » 2012-11-29, 18:36

เข้าใจนะ เเต่กลัวได้ของไม่ใช่สภาพเดิม

เเล้วทำไมคนรับเขาไม่ดูชื่อจ่าหน้ากล่องเลยย บ้านเลขที่ก็ไม่ใช่ ชื่อก็ไม่ใช่ ทำไมเขายังรับไปอีก T T
เเง้ๆ
FTownSP'zz Zill
member

Postby aouichan » 2012-11-29, 19:19

มีสองกรณีนะคะ
1. เลขพัสดุ มันยังค้างอยู่ (ดูเขต กับวันที่รับ) ถ้ามันใกล้เคียงกับเขตบ้านเรา กับวันที่ๆของมาส่งให้ข้ามไปอ่านข้อสอง
แต่ถ้าไม่ ลองให้ใส่เลขพัสดุซ้ำอีกรอบ รีเฟรชอีกทีค่ะ

2. เอาเลขพัสดุไปที่ปณ. ให้เค้าตามให้ค่ะว่าส่งไปที่ไหนผิดหรืออย่างไร

"ลงชื่อไว้ว่าเป็นเพื่อนบ้าน เพื่อนบ้านตรูไม่มีคนชื่อบุญมีนะค้าบ-_- "<<<< ตรงนี้แอบงงจ้า
เวลาเซ็นชื่อรับของ เค้าจะให้เขียนว่าเป็นอะไรกับคนจ่าหน้า ไม่น่าจะมี "เพื่อนบ้าน" นะคะ
ปกติถ้าไปส่งที่บ้านแล้วไม่มีคนรับของ เค้าก็จะเอาของกลับไปที่ปณ. แล้วให้สลิปใบชมพูให้ไปรับของที่ปณ.เองจ้า
aouichan
member

Return to Cosplay