[คำถาม] เกี่ยวกับ คอสเพลย์ออริจินอล

พูดคุยทั่วไป

[คำถาม] เกี่ยวกับ คอสเพลย์ออริจินอล

Postby TuKaRin » 2013-07-23, 00:13

คอสเพลย์ออริจินอล ที่เราคิดนะ คือตัวละครที่ตัวเองคิดขึ้นและมาเอาคอสเพลย์
(เป็นคำถามเสริมความมั่นใจ + อยากรู้)

1. เพื่อนๆคิดยังไงกับคอสเพลย์ออริจินอล ?

2.ถ้าคอสออริจินอลไปจะผิดรึเปล่า ? (เคยเห็นคนอืนคอสอยู่นะค่ะ แสดงว่าไม่ผิดใช่ไหม)

3.ถ้ามีคนอื่นมาถามว่าคอสเป็นตัวละครอะไรและตอบไปว่าออริจินอลถูกรึเปล่า ?

4.ชุดเมด ชุดพังค์ ชุดโกธิค ชุดโลลิต้า นี่เป็นออริจินอลรึเปล่า ?

5.เพื่อนๆเคยเห็น คอสเพลย์ออริจินอล แบบไหนบ้าง ?

6.การเเต่งออริจินอลเหมือนกับการมาเดินเล่นเฉยๆรึเปล่า ?

7.คิดยังไงกับ เนียนคอสและคอสออริจินอล

8.เพื่อนๆเคยคอสออริจินอลรึเปล่า ? (อยากรู้เฉยๆ)

9.การคอสออริจินอลมีมากในสังคมคอสเพลย์รึเปล่า ? (ก็อยากรู้อีกนั้นล่ะ)

10.คอสเพลย์ออริจินอล เกินจากอะไร ?
TuKaRin
member

Re: [คำถาม] เกี่ยวกับ คอสเพลย์ออริจินอล

Postby Googgigop » 2013-07-23, 20:51

พอดีบังเอิญเข้ามาแวะเวียนดู CCATH เห็นกระทู้นี้น่าสนใจพอดี เลยขอตอบนะครับ 'w'v
ปล. คำถามเยอะมาก แปลว่า ผมอาจจะตอบยาวหน่อยนะครับ

1. เพื่อนๆคิดยังไงกับคอสเพลย์ออริจินอล ?
>> ส่วนตัว ผมมองว่า หลายๆคำในสังคมนี้ ยังมีหลายคำที่แต่ละคนนิยาม ใช้ไม่ค่อยเหมือนกันครับ อย่างสำหรับบางคนคำว่า "คอสเพลย์ออริจินอล" จะหมายถึง ออกแบบเองทั้งหมด 100% (ซึ่งผมว่าหลายๆคนน่าจะคิดแนวนี้นะ) ส่วนตัวผมเองจะมองว่า คอสเพลย์ออริจินอล น่าจะหมายถึง การคอสเพลย์ที่มีต้นแบบแล้วดัดแปลงให้เป็นเอกลักษณ์ของตัวเอง โดยไม่ได้ทิ้งต้นแบบนะครับ อาจจะยกตัวอย่างเห็นภาพง่ายๆ เช่น คอสทีม Avenger สลับเพศ ประมาณนี้นะครับ

2.ถ้าคอสออริจินอลไปจะผิดรึเปล่า ? (เคยเห็นคนอืนคอสอยู่นะค่ะ แสดงว่าไม่ผิดใช่ไหม)
>> ไม่ผิดครับ 'w'v จริงๆก็ไม่ได้มีบัญญัติตายตัวอะไรว่าอะไรถูก อะไรผิด อย่างน้อยคอสหรือแจ่งออริ แต่งแฟนซีไปเดินเล่นในงาน ก็เป็นสีสันอย่างหนึ่งครับ เพียงแต่ ในกรณีถ้าเป็นออริจินอลขึ้นประกวดคอสเพลย์ ตรงนี้อาจจะมีกติกาที่บ่งบอกว่า ชุดที่แต่งต้องมีต้นแบบนะครับ อาจจะทำให้ประกวดไม่ได้นะครับ

3.ถ้ามีคนอื่นมาถามว่าคอสเป็นตัวละครอะไรและตอบไปว่าออริจินอลถูกรึเปล่า ?
>> ก็น่าจะใช่นะครับ 'w'v ก็แต่งออริจินอลนิ

4.ชุดเมด ชุดพังค์ ชุดโกธิค ชุดโลลิต้า นี่เป็นออริจินอลรึเปล่า ?
>> อืม จริงๆผมมองว่าโดยพื้นฐานแล้ว เป็นสไตล์หรือแฟชั่นนะครับ ถ้าเราแต่งโดยประยุกต์เป็นเอกลักษณ์ของตนเองก็น่าจะพอเรียกว่าเป็นออริจินอลได้เหมือนกันครับ

5.เพื่อนๆเคยเห็น คอสเพลย์ออริจินอล แบบไหนบ้าง ?
>> ส่วนตัวผมว่าผมเห็นมาทุกรูปแบบพอควรละ 5555 ตั้งแต่ชุดเมด ชุดโลลิ ชุดออริจินอลแบบออกอบบเองทั้งหมด ยัน ชุดโดราเอมอนที่แต่งเป็นสาวเมดชุดสีฟ้า มีกระเป๋าหน้าท้อง อะไรแบบนี้นะครับ

6.การเเต่งออริจินอลเหมือนกับการมาเดินเล่นเฉยๆรึเปล่า ?
>> อันนี้ ผมมองว่า มันคนละส่วนนะครับ คือ การมาเดินเล่นนี่เป็นเรื่องของจุดประสงค์ในการแต่งมากกว่า บางคนที่แต่งคอสเพลย์แบบเหมือนสุดๆก็อาจจะมาเดินเล่นได้เหมือนกัน กลับกัน คนที่ใส่ชุดออริจินอลมา แล้วทำอะไรมากกว่าเดินเล่น เช่น ประกวดร้องเพลงบนเวทีก็มีครับ

7.คิดยังไงกับ เนียนคอสและคอสออริจินอล
>> จริงๆแต่ต้น คำว่าเนียนคอสสำหรับผม นิยามไม่ค่อยเหมือนคนอื่นๆนะครับ (ฮา) เป็นไปในทางบวกนะครับ คือ เป็นเรื่องของการนำชุดที่มีอยู่แล้วมาประยุกต์โดยไม่จำเป็นต้องไปตัดใหม่ เช่น ผมคอส Death Note ชุดนักเรียน ผมสามารถใช้เสื้อนักศึกษา สูทที่มีอยู่แล้วที่บ้าน มาใส่ได้เลยครับ แล้วออกมาเหมือนได้ด้วย 'w'v อันนี้คือ เนียนคอสสำหรับผมนะ

แต่สำหรับคนอื่นๆ น่าจะเป็นเชิงว่า แต่งออริจินอลหรืออะไรไม่รู้มา แล้วมาบอกว่าเป็นคอสเพลย์ตัวนั้นนะ ตัวนี้นะ ทั้งๆที่มันไม่ค่อยใช่นะครับ
ส่วนคิดยังไงเกี่ยวกับออริจินอลนี่ผมตอบละในข้อ 1 นะครับ 'w'v

8.เพื่อนๆเคยคอสออริจินอลรึเปล่า ? (อยากรู้เฉยๆ)

>> เคยครับผม

9.การคอสออริจินอลมีมากในสังคมคอสเพลย์รึเปล่า ? (ก็อยากรู้อีกนั้นล่ะ)
>> อืม ข้อนี้ผมไม่มีคำตอบแฮะ คือ มันสิทธิแต่ละคนนะครับ ส่วนตัวแค่อยากให้อย่างน้อยคนในสังคม ชัดเจนในตัวเองให้ได้ก่อนว่า คอสเพลย์คืออะไร เวลาใครมาถามก็จะได้สามารถตอบได้อย่างชัดเจนนะครับ นอกนั้นจะคอสจะออริ ก็แล้วแต่ เพราะอย่างน้อยเค้าก็รู้ตัวเองดีว่าเค้ากำลังคอสหรือทำอะไรอยู่นะครับ

10.คอสเพลย์ออริจินอล เกินจากอะไร ?
(น่าจะหมายถึงเกิดจากอะไรเนอะ) อืม ... ผมมองว่า ออริจินอล มีรูปแบบที่ตรงข้ามกับคอสเพลย์อย่างหนึ่ง คือ จุดประสงค์ของการแต่งตัวนะครับ

คอสเพลย์คือการแต่งกายเลียนแบบ ออริจินอลคือการสร้างสรรค์ประดิษฐ์ขึ้นมาใหม่ .... ผมจะเทียบขำๆว่า คอสเพลย์เหมือนเราวาดรูปเหมือน แต่ออริจินอลคือเราวาดรูปออกแบบครับ วาดรูปเหมือนกัน แต่คนละจุดประสงค์กัน

ในจุดนี้ ผมมองว่าออริจินอลมีความคล้ายคลึงกับแฟนซีมากครับ
ส่วนคอสเพลย์ออริจินอลเกิดจากอะไรนั้น ไม่มีคำตอบที่ชัดเจนนะครับ แต่อาจจะเกิดจากการอยากแต่งในแนวที่เราออกแบบเองนะครับ (อาจจะออกแบบเองหมด หรือ ประยุกต์จากต้นแบบเอานะครับ)

ทั้งหลาย ทั้งปวง ผมเคยเขียนไว้ใน CosplayWiki ลองอ่านดูได้นะครับ ลองอ่านประกอบดูครับผม - http://propsops.com/cosplaywiki/%E0%B8% ... D%E0%B8%A5
Googgigop

Re: [คำถาม] เกี่ยวกับ คอสเพลย์ออริจินอล

Postby TuKaRin » 2013-07-23, 21:50

ขอบคุณมากๆเลยค่ะที่ช่วยตอบ ได้รู้เรื่องที่อยากรู้ด้วยและก็ยังมีเพิ่มเติมอีกเป็นประโยชน์มากๆค่ะ (ข้อ10นี่เขียนผิดจริงๆด้วย)
TuKaRin
member

Return to CCATH` Talk