[Q&A] ขนแขน และ ขนหน้าแข้ง

How To = แนะนำวิธีการ / แชร์ประสบการณ์, Guide = ที่ไหน, Q&A = คำถามที่มีคำตอบแล้ว
Forum rules
How To = แนะนำวิธีการ / แชร์ประสบการณ์
Guide = ที่ไหน
Q&A = คำถามที่มีคำตอบแล้ว
* กระทู้ Q&A สตาฟจะย้ายกระทู้ที่เห็นว่าเหมาะสมเข้ามาเอง ห้ามตั้งกระทู้ใหม่เป็น Q&A ในหมวดนี้
* ห้ามตั้งกระทู้ถามใดๆก็ตามในหมวดนี้

[Q&A] ขนแขน และ ขนหน้าแข้ง

Postby Coaplayer » 2009-03-06, 14:02

สวัสดีค่ะทุกคน ^^

มีหลายคนชอบมาพูดว่า

''หนูกลุ้มใจมากเลยค่ะ ขนหน้าแข้งเต็มไปหมดเลย แถมยาวด้วย หนุจะคอสตัวที่มันใส่กระโปรง หนุรู้สึกไม่กล้าอายมาก เพราะว่าขนหน้าแข้ง ทั้งแขนอีกมันยาวมากๆ ไม่รู้จะทำไงดีแล้ว หนูอายมากๆ พี่พอจะรู้วิธีทำให้มันหายๆไปเลยได้ไหมคะ? ''

เราไม่รู้ เราเลยตอบๆไปว่าใช้กรรไกรตัดไปก่อนได้ไหมคะเนี่ย (me โดนตบ ////= _ =)
รู้สึกสงสารจริงๆค่ะไอ้การที่ต้องมีขนน้อยๆ แต่ปัญหาไม่น้อยเนี่ยย= _ =

บางคนอายมากจนไม่กล้าเปิดกระทู้ถามเอง (ซึ่งตูหน้าด้าน???) จะขออาสาเปิดตั้งเองค่ะ!!! เราอยากจะช่วยนะ แต่ว่าเราก็ไม่รู้ว่าจะช่วยยังไงดีเหมือนกันค่ะ
เขาบอกว่าเอาให้มันหายๆไปบ้างก็ยังดี ถ้าให้ดีให้มันหายๆไปเลยจะได้ไหม บลาๆๆ อีกมากมายหลายคำถามค่ะ

เราเลยต้องขอถามเพื่อนๆชาวคอสหน่อยนะคะ ว่าจะพอมีวิธีไหนที่จะช่วยลดฟัญหาขนได้บ้าง
เห็นแล้วสงสารจริงๆ

ถ้าใครรู้ก็ขอความกรุณาด้วยนะคะ

ขอบคุณงามๆให้กับคุฯคนนะคะ~ - /\ -
Last edited by Coaplayer on 2010-10-27, 20:49, edited 2 times in total.
Coaplayer
member

Re: [Ask]เรื่องของ ขนแขน และ ขนหน้าแข้ง

Postby Ai-sama » 2009-03-06, 14:27

แฮะๆ มาปัญหาเดียวกันเลย=A=

ส่วนใหญ่ของเราปัญหาจะอยู่ที่ แข็ง มากกว่า แขน อ่ะ

มี2วิธีค่ะ คือการ โกน และการ แว้กซ์

การโกน ง่ายสะดวก แต่เวลาโกนนี่โกนแล้วต้องโกนบ่อยๆนะคะ ไม่งั้นจะเป็นขนไก่แข็งๆ-*-
อันนี้แม่เราสอนนะคะ เอาโฟมโกนหนวดของผู้ชายปาดทั้งแข้งหรือแขนแล้วเอาใบมีดมาโกนค่ะ โกนเสร็จล้างนำออกให้สะอาดแล้วทาโลชั่นค่ะ

แว้กซ์ คือกานถอนทั้งหมดค่ะ เจ็บจนนำตาร่วงเลย~T^T(ลองมาแล้ว)ข้อดีก็คือ ขนที่ขึ้นใหม่จะไม่แข็งค่ะ แต่ต้องให้ที่ร้านทำให้เพราะจะปลอดภัยกว่า

ลองดูนะคะ สู้ๆ^^
Ai-sama
member

Re: [Ask]เรื่องของ ขนแขน และ ขนหน้าแข้ง

Postby shulet » 2009-03-06, 16:06

ที่จริงแล้วการโกนไม่ได้ทำให้ขนที่ขึ้นใหม่แข็งนะคะ
แต่ขนที่ขึ้นใหม่ยังสั้นและไม่มีไขมันมาเคลือบ เลยทำให้รู้สึกว่าแข็งมากกว่า

เราคิดว่าโกนน่าจะเหมาะที่สุดนะคะ เคยแว็กซ์แล้วขนคุดอ่ะ (= =)
shulet

Postby -ZeGiMaAgI- » 2009-03-06, 16:13

อืม..อันนี้เราก็หนักใจเหมือนกันนะ - -
ขนเยอะมันเลยทำให้ดูดำขึ้น
(นิดนึงจากปรกติดำอยู่แล้ว)
ไอ้โกนนี้เวลาขึ้นมันเป็นตอๆๆๆๆแน่นอน
ส่วนแว็กอันนี้จากการที่ไปสอบถามทั่นเพื่อนมารู้สึกจะมี2แบบมั๊ง
แว็กร้อนกับแว็กเย็น
ถ้าเอาจริงๆแล้วรู้สึกแว็กร้อนจะออกดีกว่าแว็กเย็น
(แล้วมันก็จะเจ็บกว่าด้วยนั่นแหละ)
แต่สำหรับเรานะ..
ไอ้การแว็กขนนี่ก็คือการดึกให้มันออกทั้งรากใช่ไหมอะ..
เราเคยนั่งถอนขนตัวเองเล่นคาบเลข
ถอนจนมัเห็นขนโกร๋นๆเป็นวงกลมๆ
เห็นชัดอับอายมาก
(แล้วถอนเพื่อ)
เลยต้องเอานาฬิกาปิดใว้
แต่ก็ไม่ได้คิดอะไรเพราะเราถอนทั้งรากเวลามีนขึ้นคงจะเป็นขนแบบขึ้นใหม่
แต่มันไม่ใช่น่ะสิ..
ถึงขนมันจะไม่แข็งแต่มันก็ไม่เหมือนกับขนเก่าๆ..
อย่างน้อยมันก็มีความรู้สสึกแตกต่างกัน..

อันนี้ยังไงก็ลองตัดสินใจดูดีๆนะจ๊ะ..
ประมาณว่าถ้าแว็กไม่ดียังไงมันก็เป็นตอ - -

อ้อ..รู้สึกว่าแว็กนี่ที่วัสสันจะมีขายอยู่นะ..
เห็นเพื่อนบากงั๊น - -
.
.
-ZeGiMaAgI-
member

Postby Angelk » 2009-03-06, 16:36

ซื้อครีมที่ทาแล้วขนหลุดจากร้าน Boots มาใช้ก็ได้นะ วิธีใช้ก็ตัดขนให้เหลือสั้นๆไม่เกินเซนต์นึง
แล้วก็ทาครีมทิ้งไว้นานตามฉลากยา แล้วล้างด้วยน้ำอุ่น มันหลุดจริงๆนะ ไม่เจ็บไม่คัน แต่กลิ่นครีมมันจะรุนแรงหน่อย
ราคาก็ไม่แพงหลอดละประมาณร้อยกว่าบาท มีให้เลือกด้วยว่าจะทำตรงส่วนไหน
(เรื่องที่กำจัดขน Boots มีขายเพียบหลายแบบเลย ทั้งแบบโกน ครีมโกน แวกซ์ ครีม ฯลฯ ถามกับพนักงานในร้านอีกทีละกัน)

ถ้ามันยาวแต่เป็นขนอ่อนๆ แล้วเป็นคนผิวขาวกัดสีให้เป็นสีทองก็มองไม่เห็นนะ (ยังไม่เคยทำแต่เคยเห็นเพื่อนทำออกมาเหมือนฝรั่งเลยขนสีทอง)
ส่วนขาถ้าใส่กระโปรงสั้นแล้วไม่มั่นใจแนะนำให้ใส่ถุงน่องทับอีกชั้นค่ะ เลือกสีให้เข้ากับผิวดีๆ

ถ้ามีเงินและอยากทำถาวร(ไม่ขึ้นอีกแล้ว)แนะนำให้เลเซอร์กับจี้คลื่นวิทยุค่ะ
ทำห่างประมาณเดือนครึ่ง 5-6 ครั้ง (แล้วแต่คน) หายเกลี้ยงค่ะ
แต่ราคาน่ากลัวเป็นหมื่นๆ แต่ละครั้งก็เป็นหลายพัน ก็คิดถึงความคุ้มค่าดูก่อนละกัน
Angelk
member

Postby NeKoRaN » 2009-03-06, 16:48

ของเราก็เป็น

ใช้โอพิลคา(opilca) จัดการเอาจ้ะ
เป็นครีมสำหรับขจัดขนโดยเฉพาะ ใช้ทาแล้วทิ้งไว้ตามเวลาที่เค้าบอก แล้วก็เอาไม้พายปาดย้อนศรจ้ะ *_*
มีสองสี คือ สีชมพู(สำหรับทุกผิว) และสีฟ้า (สำหรับผิวที่แพ้ง่ายสุดแบบเรา)

เวลาขึ้นก็ไม่แข็งจ้ะ สภาพขนที่ขึ้นใหม่จะอ่อนๆเหมือนตอนที่เราไม่ได้ทำอะไรกะมันเลย -0-

หาซื้อได้ตามร้านขายยาใหญ่ๆหรือตามห้างนะจ้ะ ยังไงก็ลองดูแล้วกัน *_*

ระบะเวลาขึ้นอยู่กับสภาพขนของแต่ละคนด้วยนะ
NeKoRaN
member

Postby nongaoa » 2009-03-06, 17:32

http://www.weloveshopping.com/template/ ... hopid=1949

ราคาแอบเเพงนะคะ

ลองดูคะ ราคา 390 บ.
nongaoa

Postby maimai » 2009-03-07, 11:47

กัดขนให้เป็นสีทองเพื่อนเราก็เคยทำนะ ทำแล้วผิวดูขาวสว่างดี
maimai
member

Postby angle_pinkuz » 2009-03-07, 18:03

เอ่อ..โดยส่วนตัวไม่มีปัญหาเรื่องนี้คะเพราะขนน้อย=_=(หมายถึงขนหน้าแข้งนะ)
แต่เคยได้ยินว่าพวกดาราเขาจะไปทำเลเซอร์กันนะคะแบบยิงเลเซอร์ให้ผิวเรียบไม่มีขนถาวรแต่ราคาอาจจะสูงหน่อย
แต่ถ้าจะไปทำก็คงต้องโตหน่อยอะคะ หรืออีกวิธีที่จะแนะนำคือมันมีเครื่องนึงอะคะที่ดูดขนหน้าแข้งออก เคยเห็นในทีวีเขาโฆษณา=_=;;
ตอนนี้ก็จะไม่ได้แล้วอะคะว่าราคาเท่าไร ขอโทษด้วยนะคะที่แนะนำได้แค่นี้=.,=
angle_pinkuz
member

Postby Petch » 2009-03-08, 22:27

ของผมโกนเอานะครับ ไม่กล้าแว็กซ์นะ
Petch
member

Postby joodoop » 2009-03-09, 05:18

=w=b ดูวิธีกำจัด มาดูข้อเสียกันบ้าง (จากประสบการณ์ส่วนตัว+อ่านๆมา จำผิดไปบ้างขออภัยไว้ ณ.ที่นี้+ท้วง ด้วย)
-ถ้าถอนถึงรากหรือโกนจนสั้นแนบกับผิวหนัง ขนที่ขึ้นใหม่อาจฝังอยู่ข้างในเรียก"ขนหน้าแข้งฝังใน" คือขนมันจะขึ้นเป็นปมใต้ผิวเราแทนที่จะรอดผ่านรูขุมขนขึ้นมา เห็นเป็นจุดดำๆเม็ดๆ(โกน แว็ก ถอน)
-ถ้ากัดสีขน ขนเราจะสีอ่อนลง กัดผิวเราไปด้วยทำให้ดูขาว แต่ตากแดดแล้วผิวจะดำไวมาก - -!

โกน-ขนจะขึ้นจะขึ้นใหม่เร็วที่สุด ระคายผิวหนัง(ก็เอามีดขูดไปขูดบนผิวหนังนี่*-*) แต่ทาแป้งพอช่วยได้
ครีมกำจัดขน-(*-*มันไม่ขาดถึงรากมั้ง แต่ขึ้นไวกว่าแว็ก+ถอน)ทำให้โปรตีนในเส้นขนเราระเบิดออก??? - -a อันนี้ลืมๆ /แต่ถ้าครีมไม่ดีหรือคนแพ้ง่ายจะระคายผิวหนัง(ถ้าไม่ไปเกาก็ไม่เป็นไร)
ครีมกัดสีขน-ตามข้างต้น ขนเราจะสีอ่อนลง กัดผิวเราไปด้วยถ้าตากแดดแล้วผิวจะดำไวมาก/ไม่ทำให้ขนหลุดค่ะ เลี่ยงแดดเป็นใช้ได้
แว็ก-ขนจะขึ้นใหม่ช้ามาก ผิวเนียนเกลี้ยงเกลา(ทุกกรณีในที่นี้เราจะไม่ไปนึกถึงตอนมันงอก-[]-!!)
ถอน-ขนจะขึ้นใหม่ช้ามาก เหมาะกับคนขยัน+ความอดทนสูง (แต่เหมือนมันทำลายชั้นใต้ผิว) และที่สำคัญ เจ็บ!! ยกเว้นว่าชอบ=[]=!! /ถ้าใช้เครื่องถอนก็ประหยัดเวลา แต่ก็เจ็บนิดๆอยู่ดี

อื่นๆเสริมตามประสบการณ์มาเล่าสู่กันฟัง
ปูเบาะ นั่งรอฟัง =w=z z Z
joodoop
member

Postby ballz1983 » 2009-03-09, 11:04

ถ้าเป็น ขนหน้าแข้ง ก็ ใช้วิธี ปิดเอาสิครับ ไม่ว่าจะเป็นถุงน่องหรือว่า ถุงเท้ายาวเอาก็ได้ครับ

ส่วนขนแขนนี่ อืม ลองใส่ ปลอกมือเอาอะครับ แต่ว่าถ้าตัวละคนมันไม่มีจริงๆ ตรงส่วนปลอกมือก็ลองหา ที่ใส่แขนยาว หรือจำเป็นจริงๆ ที่ต้องโชว์ส่วนของแขนนี่ก็ต้องลองดูก่อนอะครับว่าถ่ายรูปแล้วมันสังเกตเห็นขนาดไหนนะ ถ้ามัน ไม่ได้อ่าไรมานก็ปลอ่ยไป แต่ถ้า ดกดำมาก= = แว๊กเถอะงับ
ballz1983
member

Postby kana » 2009-03-12, 22:00

วิธีที่ใช้อยู่แล้วได้ผลค่ะ ขนที่ขึ้นน้อยลงบางลงค่ะ เราใช้วิธีการณ์แวกซ์ค่ะที่ร้านนี้ชื่อร้านว่าอีฟโรเช่ มีอยู่ทั่วไปตามห้างค่ะทำไม่เจ็บค่ะราคาก็คอสละ1200มี4ครั้ง(ถ้าครั้งเดียวก็300ค่ะ)อาจจะแพงบ้างแต่คุ้มมากค่ะเราขนเยอะเเล้วก็ขึ้นเร็วมากช่วงแรกๆแวกซ์2อาทิตย์ครั้งตอนนี้เดือนละครั้งหรือว่า1ครึ่ง1ครั้งค่ะ(ถ้ามีอ่ะไรสงสัยแอดเมลมาได้นะคะmongooy@hotmail.com)แต่ว่าไม่ควรไปสาขาของโลตัสนะคะไม่ค่อยดีเท่าไหร่ให้ไปทำที่สยามดิสอ่ะค่ะดีอยู่หลังเอทาร์มค่ะ
kana
member

Postby Ez » 2009-03-13, 22:20

กลุ้มใจอย่างแรงเช่นกันครับผม

แนะนำ ถุงน่องแหละ เพราะบางคนถอน/แว็กซ์แล้ว เวลาขึ้นมาจะเกิด "ขนคุด" ครับ แล้วจะคันมาก ผลที่ตามมาคือขาลายครับ ข้าพเจ้าประสบอยู่

วิธีที่ได้รับคำแนะนำมาจากผู้สูงอายุ คือเลเซอร์ครับ ซึ่งราคาสูงลิบ T^T
Ez
member

Postby Nekio_zaa » 2009-03-17, 01:18

โกรก ก่อนคราบ

ถ้าไม่โกรก ก็ใช่ถุงน่อง 3 ชั้น ขาเนียนแน่คราบ
Nekio_zaa
member

Postby Coaplayer » 2009-03-17, 14:16

Nekio_zaa wrote:โกรก ก่อนคราบ

ถ้าไม่โกรก ก็ใช่ถุงน่อง 3 ชั้น ขาเนียนแน่คราบ

เหอๆ = _ =

3 ชั้นเลยเหรอ (5555...)
Coaplayer
member

Postby lee-2711 » 2009-03-17, 19:31

ถุงน่องสุดยอด บันไซ!!
lee-2711
member

Postby chaolin » 2009-03-31, 14:58

เอโกนแล้วรู้สึกเสียดายไงไม่รู้ -*-
ปกติก็จะใส่ถุงน่องตามสีผิวเรานะ ถ้ายังเห็นก้เพิ่มสีให้ดำขึ้นก็จะเนียนๆได้
chaolin
member

Postby Me_WOW » 2009-03-31, 20:07

เราก็มีปัญหา ขนหน้าแข้ง + ขนแขนค่ะ โดนเพื่อนล้อด้วย
ก็มันเยอะกว่าผู้ชายบางคนอีกอะ T^T
แต่ไม่กล้าทำอาไรกับมัน กลัวขึ้นใหม่แล้วแข็งอะ
Me_WOW
member

Postby ShinnWee » 2009-03-31, 20:18

เคยอ่านเจอในนิตยสารอะนะ
ให้ใช้เบียร์(ที่ใช้ดื่มนั่นแหละ)ชุบสำลีแล้วทาบริเวณที่มีขน
ขนจะค่อยๆอ่อนลงแล้วหลุดไปเอง ไม่ขึ้นใหม่ด้วย(มั้ง)
แต่ก็ไม่เคยใช้อะนะไม่รู้จิงรึเปล่า..
ShinnWee

Next

Return to How To & Guide