กระทู้(เอาไว้)ระบายเรื่อง "เค้าไม่เข้าใจคอสเพลย์"

พูดคุยทั่วไป

Re: กระทู้(เอาไว้)ระบายเรื่อง "เค้าไม่เข้าใจคอสเพลย์"

Postby joodoop » 2011-02-22, 02:54

ขอเข้ามาระบายได้มั้ย T___T ไม่ชอบพวกที่ไม่ทำไรเองเลยอ่ะ
ตัวละครก็ไม่รู้จัก ทั้งชุดทั้งวิกวิ่งร่อนไล่ยืมคนนั้นคนนี้ propไรก็ไม่ทำเองอ้างว่าทำไม่เป็น
ใช้คนอื่นทำprop ยังจะใช้เขาออกไปเอาของที่บ้าน
ไอ้เรางานประจำก็มีpropตัวเองก็ต้องทำ คนนั้นคนนี้มาให้ช่วยทำpropเราก็รับๆมาหมดไหนพอช่วยได้เราก็ช่วย
คือคนแบบนี้มีเยอะมาก ใครทำแบบนี้ช่วยรู้สึกตัวซักนิดเถอะค่ะ ก่อนที่จะกลายเป็นที่รังเกียจ
(บางทีเขาก็เกลียดอยู่ลึกๆแต่ซึนไม่แสดงออกก็มีนะคะ)
joodoop
member

Re: กระทู้(เอาไว้)ระบายเรื่อง "เค้าไม่เข้าใจคอสเพลย์"

Postby buddyezy » 2011-02-22, 04:35

joodoop wrote:ขอเข้ามาระบายได้มั้ย T___T ไม่ชอบพวกที่ไม่ทำไรเองเลยอ่ะ
ตัวละครก็ไม่รู้จัก ทั้งชุดทั้งวิกวิ่งร่อนไล่ยืมคนนั้นคนนี้ propไรก็ไม่ทำเองอ้างว่าทำไม่เป็น
ใช้คนอื่นทำprop ยังจะใช้เขาออกไปเอาของที่บ้าน
ไอ้เรางานประจำก็มีpropตัวเองก็ต้องทำ คนนั้นคนนี้มาให้ช่วยทำpropเราก็รับๆมาหมดไหนพอช่วยได้เราก็ช่วย
คือคนแบบนี้มีเยอะมาก ใครทำแบบนี้ช่วยรู้สึกตัวซักนิดเถอะค่ะ ก่อนที่จะกลายเป็นที่รังเกียจ
(บางทีเขาก็เกลียดอยู่ลึกๆแต่ซึนไม่แสดงออกก็มีนะคะ)

เห็นด้วยอย่างที่สุด เจอบางคนแบบ''ชุดสวยอะขอยืมใส่มั่งสิ'' ไม่ก็ ''พรอพทำไงอะมันยากขอยืมหน่อยสิ''แต่ดีที่ไม่ได้อยู่ใกล้เลยให้ยืมไม่ได้ - -
แถมระยะหลังพวกถามการซื้อชุดเยอะมาก ซื้อไม่พอจะเอาประเภทเอาเงินไปทุกอย่างจัดมาให้หมด เห็นแบบนี้แล้วเหนื่อยๆใจบอกไม่ถูก
buddyezy
member

Postby bear_web » 2011-02-22, 10:50

เราก็เป็นคนนึงนะที่สั่งทำ prop ไม่สามารถกับพวก prop ดาบจริง (ตอนนี้พยายามศึกษาวิธีทำอยู่) แต่พวก prop เล็กๆทำเองได้ (ถึงจะทำแล้วพังในงานก็เถอะ)

แต่เราก็ตะลุยหาแบบ หาอะไรให้คนที่เราสั่งทำ prop นะ ไม่ใช่ว่าไปสั่งแล้ว โยนให้คนทำหาให้กระทั่งแบบ เรารู้สึกว่ามันน่าเกลียดไป ถ้าไม่หาแบบให้เขาเลย เขาเหนื่อยมานั่งทำให้เรา แล้วยังต้องเหนื่อยมานั่งหาแบบให้อีก อันนี้เกินไปล่ะครับ

เราก็เจอนะบางคนในงาน เอ่อ มาคอสทั้งที่ไม่เตรียมตัวเลยเหรอครับ มีชุดคอส แต่ไม่มีพรอฟหรือออฟเลย ถึงขนาดเดินมาขอยืมดาบน่ะ เป็นคนรู้จักเราก็ว่าไปอย่าง แต่นี่ไม่รู้จัก แต่เราก็บ้าจี้นะ เขาก็ขอยืม เราเลยบ้าให้ยืม ORZ ดีว่ายืมไม่นาน ยืมเสร็จเขาก็ขอบคุณ อันนี้ก็ยังโอเค

รุ่นน้องเราเจอแบบว่า เนียนมาขอถ่ายรูป เสร็จแล้วก็มายืมออฟปืนไป เป็นชั่วโมงๆ พอหันมาเห็นเจ้าของออฟ (ที่ยืนรอเอาปืนตัวเอง) มีการมาบอกคืนเขาไปเถอะสงสาร เพราะเห็นว่ารอนานแล้ว ไม่มีสักคำสำหรับการขอโทษ คืนเสร็จเดินจากไป กะมาขอยืมนี่ อย่าคอสดีกว่ามั๊ยครับ

ขอบ่นเพื่อนหน่อยนึง ก็เป็นพวกคอส (ล่ะมั้ง ไม่ชัวร์กับชีจริงๆ เพราะพวโลลิชีก็แต่ง) เอาแบบชุดมาถาม Vocaloid ถามว่ารู้จักเพลงมั๊ย ไม่ แต่คอสเพราะชอบ ที่ชุดมันอลัง มันสวย ชอบที่จะได้ถือโทรโข่งหรือแค่ทรงผม เอ็งเป็นบ้าเร้ออออออออออออ!

เธอบอกไม่มีเวลา ฟังเพลง ไม่มีเวลาดู PV ใน Youtube แต่มีเวลาเข้าไปส่องชุด (แต่ส่องตามเว็บร้านที่มีชุดสำเร็จ) ให้เรามานั่งหาเพลง หาแบบชุดให้ หาซับไทยให้ เจริญล่ะเอ็ง

เราก็พูดไม่ออก เพราะมันเป็นเพื่อน แต่ว่า..แต่ละชุดที่เธอชวนคอส อลังแบบว่า สยองเรามาก อยากจะพูดว่าเพราะชุดสวยเนี่ยนะ อย่ามาคอสเลย แต่มันพูดไม่ออกจริงๆ

รู้สึกว่าเดี๋ยวนี้มันง่ายจัง ในการหาชุดคอส นั่งหาชุดในเว็บ กดสั่งจากร้าน รอได้ชุดมา แล้วก็ใส่คอสเลย

แต่เราชอบที่จะได้นั่งแกะแบบชุด ดูว่าตรงนั้นตรงนี้เป็นยังไง หรือถกกันว่า ตรงนี้ควรจะเป็นแบบนี้ จับจีบแบบนี้ ใช้ผ้าแบบไหนกับพวกป้าๆมากกว่า บางทีก็ไปนั่งดูป้าเขาเย็บหรือนั่งช่วยป้าเนาผ้าแต่ละชิ้น (เย็บช้ากว่าป้าอีก แค่เนานะนั่น กร๊ากก) กว่าจะมาเป็นชุดได้
bear_web
member

Postby buddyezy » 2011-02-22, 20:33

^
^
+ 100 เลย เราอยู่ต่างจังหวัดแล้วเรื่องของเรื่องคือทั้งผ้า อุปกรณ์ มันหายากเลยหาเท่าที่จะทำได้แต่ตัดร้านทางเนตอยู่
ก็ลองมาคิดแล้วว่า เอ..เราเองก็ตัดชุดเองไม่ได้จริงๆ(เย็บผ้าธรรมดาๆยังโดนอาจารย์ดุแรงๆมาแล้ว) ไปยืนบอกป้าก็ไม่ได้เลยทำไงดี
ก็เลยทดแทนในส่วนที่จะทำได้ พรอพ-อุปกรณ์เล็กๆที่สามารถทำเองได้ ของที่สามารถเดินหาได้ บางครั้งถ้ามีโอกาสไปกรุงเทพฯ
ก็จะหาเวลาที่ว่างๆไปหาของ ทุกอย่างสนุกตรงที่ได้ทำเอง ได้แกะแบบชุดที่ชอบได้คุยกับช่างตัดจนทุกอย่างละเอียด(อย่างน้อยก็รู้สึกรักในชุดนั้นๆที่เรามีส่วนร่วมทำให้เกิดขึ้นมา) แต่ถ้าสิ่งไหนยากเกินความสามารถจริงๆก็สั่งเหมือนกัน ครั้งหนึ่งเคยอยากทำเองเลยไปหาอุปกรณ์มาทำดาบคลาวด์ แน่นอนว่าไม่สวย แต่การที่แบกไปถึงกรุงเทพฯ แล้วมีคนมาเล่นด้วยมาเล่นดาบมันรู้สึกมีึความสุข

ระยะหลังเราคอสแต่เจร็อค ตะลุยคอสแต่วงที่รักๆก็ไม่วายมีคนมาถามอีกว่า-ชุดซื้อที่ไหนอยากใส่มั่ง- มันรู้สึกฉุนๆแปลกๆเพราะกว่าจะหาแบบ
กว่าจะแกะแบบปาไปตั้งหลายคืนจนตาโหล เห็นด้วยมากๆเลยเรื่องยืม ยังไงก่อนจะหาความช่วยเหลือหรือเอาของคนอื่นมาลองพยายามดูแล้วหรือยัง
buddyezy
member

Postby konggz » 2011-02-27, 02:10

nooying13 wrote:เป็นครั้งแรกที่ตั้งกระทู้ค่ะ

ไม่คิดว่าจะเจอกับตัวเอง เลยอยากจะขอความเห็นหน่อยค่ะ

เข้าไปดูในเว็ปนี้ก่อนนะ
http://www.facebook.com/photo.php?fbid= ... ly&theater

ซึ่งเราก็เข้าไปโพสตามปกติ แต่ก็มี คนนอก(Shot T Pcb เราไม่เคยรู้จักกับคนคนนี้เลย นายคนนี้ได้เข้ามาโพสแบบเสียหาย
เราได้โพสคุยตอบกลับไปตามในนั้น เหตุที่นายคนนี้ได้ตอบกลับมา เพียงแค่ว่า "ผมเมา" มันหมายความว่าไงค่ะ

เราไม่เคยเข้าไปยุ่งเกี่ยวในโลกของเค้าเลย แล้วทำไม่เข้าต้องมายุ่งเกี่ยวกะโลกของเรา
คุณ(Shot T Pcb )ไม่ชอบก็น่าจะหุบปากไปซะ! ทำไมต้องทำแบบนี้ด้วย

อยากให้อ่าน และช่วย กันประนาม หน่อยค่ะ เห็นโดนหลายคน เรื่องก็เงียบหายไป แล้วก็ จะมีมาอีกเรื่อยๆ
การคอสเพลย์ ก็เป็นกิจกรรม อย่างหนึ่ง น่ะค่ะ เป็นเหมือน กิจกรรมหลายๆอย่างทั่วไปน่ะค่ะ
(บางคนอาจเห็นว่าเป็นเรื่องเล็กน้อยไม่เกี่ยวกับเรา เพียงได้เข้ามาอ่านก็เป็นการก้าวไปข้างหน้าอย่างเล็กแล้วค่ะ)

อยากให้ช่วยกันโพสหลายๆที่หน่อยค่ะ นายShot T Pcb (http://www.facebook.com/profile.php?id=100001547287104)<<<บล๊อกมันค่ะ

ขอบคุฌที่เข้ามาอ่านค่ะ

เท่าที่ผมลองเข้าไปแอปส่องเฟสมันดู ก็พบว่า นายShot T Pcb มันไม่น่าจะเมาจริงนะ เพราะมันเม้นทำนองนี้(บางรูปแรงกว่านี้อีกนะครับ)
หลายรูปด้วย เช่น รูปนี้ http://www.facebook.com/JayzDe#!/photo.php?fbid=10150099319889589&set=a.10150099318929589.287343.764009588&theater เป็นต้น
แล้วก็รูปนี้อีกhttp://www.facebook.com/JayzDe#!/photo.php?fbid=10150099322099589&set=a.10150099318929589.287343.764009588&theater
konggz
member

Postby Ichigo » 2011-02-27, 22:26

ช่วงแรกๆ..
ตอนคอสใหม่ๆ..
แม่ไม่ว่าอะไร..เพราะเพื่อนๆมาบ้านก็เพื่อนเก่าทั้งน่าน
ที่ชวนคอส จริงๆอยากคอสมาตั้งแต่ ม.2 แต่ด้วยยังเด็ก..
เลยทำให้ไม่สามารถเก็บตังได้ ..
และด้วยปัจจัยหลายๆอยาง
ช่วงแรกที่คอส..แม่ก็ไม่ว่าอะไร ก็คอสไป เพราะคิดว่าเดี่ยวลงคงเลิกไปเอง
ไปๆมาๆเรากลับตัดชุดคอสและสั่งวิกมากขึ้นเพราะเราชอบจริงๆนะ
แต่เงินนั้นก็คือเงินค่าขนมที่เราเก็บเอง
แม่ก็เลยบอกว่าคอสแล้วมีอะไร ได้ตังไหม..
มันได้อะไรนอกจากถ่านรูป ซึ่งเราก็เขาใจความคิดของผู้ใหญ่นะ ว่าเป็นเช่นไร
เชื่อไหมเราตอบแม่ว่าอะไร..???
เราตอบแม่แค่ว่า

"แม่..หนูไม่ได้อะไรหรอกแม่ แต่หนูซื้อความสุขของหนู "ถึงเขาจะคิดว่าเราแต่งตัวบ้าๆบอๆ..

แต่เราก็ไม่ได้ทำอะไรผิด ไม่ได้เอาตังไปทำเรื่องไม่ดี หรืออะไรทำนองนี้
ตอบแค่นี้แม่ก็เข้าใจ [ดีหน่อยที่เข้าใจอะไรง่าย] [ตอนหลังสั่งเกี๋ยะมา แม่บอก ของลองใส่หน่อย ฮามาก]
ส่วนพ่อเราไม่ค่อยมีปัญหา เพราะไม่ได้ขอเงินเขาไปคอส แต่เก็บเงินจากค่าขนมที่เขาให้เอาใช้..
แถมบางที่ยังขับรถไปส่งที่งานอีก แล้วก็บางที่พ่อเห็นการ์ตูนเก่าสมัยรุ่นๆเขา เช่น หน้ากากเสือ มดแดง อะไรแบบนี้
[รู้มากกว่าลูกเสียอีก]

ปัญหาของเราที่เล่ามาอาจจะดูเล็กๆน้อย ๆกว่าคนอื่น แต่ก็เอามาเล่าให้ฟังเพราะอยากจะ พิมพ์เล่า ?? ระบายมันออกมาๆ
ขอบคุณสำหรับพื้นที่มากๆ เลยค่ะ ที่ทำให้เรารู้สึกสะบายใจขึ้นมาก
Ichigo
member

Postby Eukie » 2011-03-21, 21:40

เฮ้ออออ ขอระบายบ้าง- -''

ความจริงปัญหาของเราไม่ได้หนักหนาอะไร แต่บางครั้งก็ไม่เข้าใจ
คือเราเรียนมหาวิทยาลัยแล้ว สังคมเพื่อนจึงต่างออกไป เราจัดได้ว่าเป็นเด็กเที่ยวนะ
แบบเที่ยวผับบ้าง แต่งตัวแบบที่ผู้หญิงอายุ21หรือสาวๆเค้าแต่งกัน
คือ เราแยกชีวิตจริง กับชีวิตคอสเพลย์ ออกจากกันได้ ไม่เอามาปนกัน ไม่ได้นั่งพูดแต่เรื่องการ์ตูนเรื่องคอสเพลย์ทั้งวัน
คอสมาตั้ง5ปี มาเลิกเอาตอนจะเข้ามหาวิทยาลัยเนี่ยแหละ
ตอนนั้นเพื่อนที่โรงเรียนก็บอก "เลิกคอสเหรอ ดีแล้วอยากให้เลิกมานานแล้ว"

เอ่อ....งงนะ เพราะว่าไม่ได้พูดไรเกี่ยวกะคอสเพลย์ให้ฟังเท่าไหร่เลย
ประมาณว่ากลุ่มเราเค้าจะออกแนวเด็กเที่ยวๆ เปรี้ยวๆฝรั่งๆ ว๊ากก บอกไม่ถูก- -''

เราคิดว่า ถ้าเราแยกชีวิตจริง กับ ชีวิตคอสเพลย์ชีวิตในโลกการ์ตูนออก
การดำเนินชีวิตของเราก็ไม่ได้ต่างจากคนปกติทั่วๆไปซะหน่อย
แต่ตอนคอสเพลย์ ได้เจอเพื่อน ได้ถ่ายรูป ได้กรี๊ดคนคอส นี่มันโคดมีความสุขเลยหวะ
มีใครรู้สึกแบบเราป่ะ แบบ เหมือนได้เติมพลังงานชีวิต (ออกแนวเวอร์)
คอสเพลย์ทำให้เราได้กลับไปมีความสุขแบบตอนอายุ15อีกครั้ง ยังจำได้ครั้งแรกที่คอส
ครั้งแรกที่เข้าไปกรี๊ดคนคอสที่ชอบจนเค้าเหวอ(5555) ได้รู้จักพี่ๆเพื่อนๆได้ลองประกวด
มันเป็นช่วงเวลาที่มีค่ามาก

สิ่งมีค่าบางอย่างของคนเรามันไม่เหมือนกัน อยากให้เพื่อนในกลุ่มเข้าใจจัง...
Eukie
member

Postby sakuma » 2011-03-22, 03:25

คุณอุ๊กกี้ (เขียนถูกรึเปล่า)
เราคิดว่าสิ่งที่คุณทำนั่นไม่ได้มีอะไรที่ไม่ดีเลย เราเข้าใจความรู้สึกนะ
ชีวิตประจำวันเราก็ทำอย่างดีที่สุด การไปงานคอส ได้คอส ได้เจอเพื่อน ได้ถ่ายรูปคนอื่นบ้างโดนถ่ายรูปบ้าง
ได้กรี๊ดคนคอส ได้ดูการแสดง มันเป็นการเติมพลังอย่างนึง
คนเรามีวิธีคลายเคลียดต่างกันไป และนี่คือวิธีของพวกเรา

เราว่าอย่าไปสนใจคนพวกนั้นเลย ชีวิตของเรา ตัวเราเอง
ทำอะไรแล้วสบายใจก็ทำไปเถอะ
สู้ๆนะครับ
sakuma

Postby kuromoemoe » 2011-03-29, 21:24

เรื่องคอสตอนแรกแม่ก็ไม่ได้ว่าอะไรหรอกนะคะ
พอดีมาเจอเพื่อนที่รร.เขาอยากคอส (อันนี้ก็ไม่รู้ว่ายังไงนะ?) เราก็เลยรู้สึกว่า มีแนวร่วมแล้ว(เฮ~)
เมื่อก่อนก็ถามแม่ว่า เนี่ย~แม่ คอสได้รึเปล่า แม่ก็ไม่ได้ว่าอะไร แต่บอกว่า อย่าคอสอะไรที่มันเวอร์เกิน (เช่นวิกเงี้ย ห้ามสีแปลกๆ)
แต่พอเอาเข้าจริง แม่คิดว่าคอสเพลย์คือการแต่งตัวแปลกๆ หรือแฟชั่นผสมกัน (แบบว่าแม่จะเอากระโปรงแฟชั่นของพี่ให้ใส่T^T)
เราก็บอกว่ามันไม่ใช่นะแม่ แม่ไม่ฟัง แล้วบอกว่าเดี๋ยวให้เลิกคอสซะเลย เราแทบจะร้องไห้เลยล่ะค่ะ ฮืออ
แล้วเราก็พรีวิก(สีที่แม่ให้ พูดง่ายๆคือสีผมคนปกติ แต่สีดำก็ไม่ให้ บอกว่าใส่แล้วเหมือนผี) สีแปลกๆแม่ไม่ให้อะ
เช่นมิคุบอกว่าคนอะไรหัวเขียว เขาใส่ที่ไหนกัน(นี่มันคอสเพลย์นะคะแม่~~~~)
ต่อเรื่องพรีวิก วันนี้เรา็ถามแม่ว่าอีก3ปี ขอคอสมิคุได้มั้ย~ แม่บอกไม่ได้(ก็เหตุผลเดิม) แล้วแม่ก็บอกว่าต่อไปนี้ต้องใช้วิกนี้ตลอดนะ (เพราะเราเป็นคนหัวฟู ไม่สามารถทำผมสวยๆเหมือนคนอื่นได้) เราก็แค่บอก3ปีข้างหน้า ไม่ใช่ตอนนี้ซักหน่อย ตังก็จะพยายามเก็บเอง T^T เพราะมิคุเราก็ชอบมานานแล้ว อยากคอส(แต่แม่.....) หน้าตาเราก็ไม่ได้ดีอะไร แต่คอสเพราะชอบเพราะรักนะ T^T
สรุปยังไม่รู้เลยว่าจะคอสอะไร (ยังไม่เคยคอสเลยค่ะ) จะกลายเป็นพวกคอสเนียนรึเปล่าก็ไม่รู้ รู้สึกลำบากใจมาก แต่มาคิดอีกที ถึงจะคอสเนียนเราก็ไม่ต้องบอกว่าคอสตัวละครนั้นตัวละครนี้ ให้เรารู้ตัวว่าทำอะไรอยู่ แต่อยากให้ตัวเองรู้สึกสนุกกับการที่ได้คอสด้วย T^T(หมายถึงถ้าได้คอสมิคุน้า)
ปกติเราไม่ค่อยได้ซื้อเสื้อผ้า แต่พอจะมาคอส โดนว่าเลย (ที่พี่ซื้อเอาซื้อเอาไม่เห็นจะว่า) และ ปกติแม่ให้ซื้อการ์ตูนเดือนละ1เล่ม เราก็ไม่ได้ซื้อหลายเดือนแล้ว พอจะเอาตังนี้มาทบค่าคอส แม่ก็ว่า (คอสอะไรลงทุนหน่อยสิคะแม่~~~~~~)
รู้สึกแปลกๆ และพูดได้ไม่เต็มปากว่าคอสเพลย์ จะทำนู๊นก็ว่าทำนี่ก็ว่า อย่างงี้บอกว่าไม่ต้องคอสไปเลยจะดีกว่าอีก (จะได้เอาตังไปซื้อโดจินชิ บลาๆๆๆ)

แม่บอกว่า ถ้าอยากคอสก็ไปหาตังเองสิ!(ตอนนั้นแม่โมโห) แล้วหนูจะหาตังเองได้ไหมคะ??หรือจะให้หนูไปทำงาน...... หาตังเองก็คงแก่ อดคอสพอดี ตอนนี้หนูทำได้เพียงแค่เก็บตังเท่านั้นT^T

ปล.บางทีอาจจะเป็นการบ่นที่เอาแต่ใจ แต่ขอบ่นหน่อยเถอะค่ะ ><;

// โดนซะแล้ว โดนบอกว่าคอสเป็นเรื่องไร้สาระ
Last edited by kuromoemoe on 2011-09-03, 18:40, edited 1 time in total.
kuromoemoe
member

Postby vilela004 » 2011-04-12, 18:20

รื่องเริ่มที่ว่าเอล เคยไพรเวทฮารูฮิและลงบล็อกมาก่อน เรื่องก็ผ่านมาหลายปีแล้ว
แต่เมื่อสักครู่ ไม่รู้อะไรดลบันดาลจริงๆทำให้เอลมานั่งเปิดเอนทรี่เก่าๆนั่งอ่าน และมาเจอกับคอมเม้นต์นี้เข้า

http://vilela004.exteen.com/20090715/pr ... iya-haruhi

คอมเม้นต์ที่16 17 18ค่ะ

คือ... เราคอสเพลย์มันผิดจริงๆหรอ?
มันถึงกับต้องด่ากันด้วยคำพูดแบบนี้ด้วหรอ?
เรายอมรับว่าไม่ได้คอสสวยอะไร แต่เราก็รักจะทำแบบนี้ผิดหรอ?
เราเป็นผู้หญิงแย่ยังไงที่แต่งคอสเพลย์?

ตอนนี้มือเอลชาไปหมด มันแทบจะทาทั้งตัว ไม่เคยโดนว่าแรงๆแบบนี้จริงๆ
ถ้าเป็นเพื่อนสนิทกันก็ไม่ใช่ถึงขนาดนี้
จะว่าเราคอสไม่ดีเราไม่ว่าเลย แต่ทำไมต้องพาดพิงขนาดนี้ด้วยคะ?
ทำไมต้องพูดว่าแต่งตัวปัญญาอ่อน ทำไมต้องว่าเป็นผู้หญิงแบบนี้ ด่าว่าเราแอบอ้างบ้านรึเปล่า
ด่าว่า ''เร*'' ด้วย?

เรารู้สึกว่ามันร้ายแรงจริงๆ ไม่คิดว่าจะมีใครมาว่าถึงขนาดนี้

ตอนนี้ชามากทำอะไรไม่ถูกเลย
vilela004
member

Postby krongkanpop » 2011-04-17, 18:25

ขอระบายนิดนึงค่ะ
ไม่ชอบเลยคนที่เอารูปคอสของคนอื่นไปลงโดยไม่ขออนุญาติสักคำ ถึงจะเป็นเพื่อนหรือว่าคนรู้จักก็เถอะ
แต่ไม่ยอมบอกเราเลยสักคำไม่รู้ว่าแกล้งเราหรือยังไง จนมีคนนึงมาบอกเรา เราเลยพึ่งรู้ไม่นานมานี้ พอไปคุยกับเขา เขาก็บอกว่าแค่เล่นๆ ถึงเล่นๆแต่มันเป็นชิ้นเป็นอัน นะ TT
krongkanpop

Postby Ombre » 2011-04-22, 15:28

ระบายด้วยคนค่ะ
พอดีเพื่อนเก่า เก่ามากกไม่เจอกันตั้งประมาณ 6 ปีที่แล้ว
เค้าโทรมาหาจากนั้นก็ได้แอดเมลคุยกัน พอดีเค้าเห็นเราตั้งดิสเป็นรูปที่้เราคอส
เค้าก็บอกว่า "เฮ้ย เท่ดีวะ" ในใจคิด เริ่มมีกลิ่นทะแม่งๆแล้วเว้ย
จากนั้นเค้าก็เริ่มถามนู่นถามนี่จนเราอึดอัดไม่อยากจะคุย(รำคาญ =_=")

อีกวันนึงมาถามว่า
( O แทนเรานะ) เพื่อนคนนี้มันชอบพิมพ์ภาษาวิบัติ แต่ก็ยังดีที่อ่านออก

M(เพื่อน)----ชื่อเรา.. เรื่องที่เป็นพ่อบ้านอะเรื่องไรอะ
O----จะเอาชื่ออังกฤษหรือญี่ปุ่น -*-
M----อะไรก็ได้
O----Black Butler
M----แล้วญี่ปุ่นละ
------ที่นางเอกปิดตาข้างนึงใช่ไหม
O----Kuroshitsuji (ไหนบอกอะไรก็ได้ไงวะ แต่ก็ตอบไป ที่นางเอกปิดตาข้างนึงใช่ไหม -*-(ชิเอลหน้าเหมือนผู้ญยังพอให้อภัย))
------ชิเอลเป็นผู้ชาย
M----แล้วทำไมแต่หญิง
------นั่นมันไม่ใช่ชุดผู้หญิงนะ (คิดว่าชิเอลผิดเพศรึยังไงกันวะคะ)
O----ไม่รู้ๆ วันนี้ไปร้านการ์ตูนมา เห็นมีอะ อยากใส่ชุดพ่อบ้านมากกว่า เท่ๆ อยากส่ายยยยย
*คุยกันไปสักพัก เริ่มอีกละ คราวนี้เรื่องราคา*
เพื่อนมันถามเกี่ยวกับที่จะคอสครั้งหน้า ไอเราก็บอกไป(ไม่น่าเลยT_T)
M----ชุดขนาดนั้นไม่ต้องสั่งตัดหรอ
O---- สั่งตัดก็ได้สั่งซื้อก็มี แต่เค้าจะสั่งตัด
M---- หมดไปเท่าไหร่ (เพิ่งคืดที่จะคอส ไอเราก็แกะแบบชุดอยู่ ยังไม่ได้คิดถึงเรื่องนั้น)
O---- ยังไม่ได้คิด
M----ครั้งก่อนอะ
O----ชุด*** วิก 700 (เราก็บอกๆไป พอดีของมันมีอยู่แล้วก็เลยเสียไปไม่มากเท่าไหร่)
M---- แพงเว่อ
O---- แค่นี้ยังไม่แพงหรอก
***วันต่อๆมา
M----อันยอง (เริ่มหงุดหงิด) เปนไงค่าชุด***เท่าไหร่
O----ก็บอกยังไม่ได้คิดไง
M----เค้าหาชุดได้แล้ว เราไปกัน!!!(ต-รูไม่ได้อยากไปกับมึ*)
O----เท่าไหร่ล่ะ เครื่องสำอางอะมียัง ใช้คอนแทคสีไรล่ะ (หลอกถามๆไป)
M----หมดไปพันนึง สีม่วงมั้ง(โอ้วแม่เจ้าเซบาสเตียนตาสีม่วง =[]=;) ชื่ออะไรนะ ชิเอล?
O----เซบาสเตียน
M----เออ นั่นแหละ ชื่อจำยาก
O----ไม่ยากหรอก ถ้าแกดู อ่านก็ได้ ไปหามาดูหน่อยเถอะ
M----(ถามเรื่องมังงะ เราก็ไม่รู้เรื่องเท่าไหร่ว่าออกมากี่เล่มแล้วเราก็ประมาณๆไป) เออ น้อยดี เดี๋ยวไปซื้อ (ขอให้จริงเถอะ)
O----อ่านหลายๆรอบละ!!!!
***หลังจากนั้นก็ไปหาข้อมูลมาให้มันอ่าน ประมาณว่า ก่อนไปงานต้องศึกษาเกี่ยวกับตัวละครนั้นให้ดี เพื่อจะได้มีคาแรกเตอร์เหมือนกับตัวละครนั้นๆ***
****พร้อมทั้งโพสท่าถ่ายรูป ให้ตรงตามคาแรกเตอร์นั้นๆ สมบทบาทมากที่สุด / โดยมีการเปลี่ยนท่าทางได้ตามความเหมาะสมกับระยะเวลาการยืน****
Credit: จากบล็อค http://aouichan.exteen.com/20090423/cos ... ographer-2 ของพี่นัตตี้ใช่ไหมหว่า ขออนุญาติแปะนะคะ
M----ตายแน่ๆ ตายโหง
O----แค่นี้ไม่ตายหรอก (ถ้าแค่นี้ตาย ก็ไม่ต้องคอสหรอกนะ )
M----ไว้แต่งไปเดินเซนดีกว่า (ไปเลยค่ะ แต่งไปเลยค่ะ ไปเดินวันที่ไม่มีงานด้วยจะดีมากเลยนะคะ)
***คุยไปๆมาๆเราก็นึกว่าเซนทรัลเวิล ปรากฏว่า เซน2 เจ้าค่ะ บร๊ะเจ้าช่วย -*- ***
M---- แล้ว ชื่อเรา ไปปะ (จะไปให้โง่เรอะ)
O---- ไม่ไปอะ มีปัญหาปะ
M---- นักเลงมากก คอสเป็น*** อ่อนหวานหน่อยเถอะ 555(ปรี๊ดแตกแล้วเจ้าค่่าาาาา >[]< กรี๊ดดดซ์)
O---- พูดมาหยั่งกะว่ารู้จัก***ดีงั้นแหละ
M----555 ไม่รุ (แหม ทำมาพูดดี ถ้าไม่รู้จักก็อย่ามาพูดเลยน่ะ!!!)

มีอีกเยอะคะ(ปาดเหงื่อ) ขอไม่ลงรายละเอียดละนะคะ ไม่งั้นคงยาว
แล้วก็มีถามว่า "ส่วนมากนิยมคอสเป็นใครกันมั่ง" ตอบๆ ไปว่าก็แล้วแต่ว่าเรื่องอะไรมาแรงอยู่อะนะ
"แล้วคอสแบบไหนที่เด่นๆเลย" แหม พูดมาได้กะจะให้เด่นสินะคะ งานคอสก็ไม่เคยไป เฮอะ!!!
เราก็ส่งเว็บ..ccathเนี่แหละ ให้ไปศึกษา แต่เค้ากลับมาบอกว่า "ไปดูมา แต่ไม่ค่อยรุเรื่องเท่าไหร่ จับใจความได้แค่ว่า "การคอสเราต้องสวมคาแรกเตอคนๆนั้นให้ดีที่สุด!!!""
นี่เธอไม่ได้เข้าไปอ่านเลยใช่ไหมเนี่ย!!!!!

ยาวมากเลยแฮะ ถ้าทักมาอีกคงต้อง พูดกันให้รู้เรื่องแล้วล่ะ ทนไม่ไหวแล้ววว><
/ขอบคุณที่อ่านจนจบค่ะ
Ombre

Postby mukkung » 2011-04-26, 14:40

ติดตามมาเยอะ ขอระบายหน่อยค่ะ
คือช่วงแรกเลยที่เราจะหันมาเข้าวงการคอส พอจะสั่งตัดชุดบ้างอะไรบ้าง เราอยู่ต่างจังหวัดก็เลยต้องสั่งทางเว็บแล้วมันก็ต้องโอนเงินผ่านธนาคารเป็นเรื่องปกติใช่มั้ยคะ? แต่ว่าการที่เรายังเด็กอยู่(แค่ม.ต้นเอง..)ตอนนั้นเราก็ยังโอนเงินเองไม่เป็นต้องฝากแม่โอนให้ เท่านั้นแหละเราก็โดนแม่บ่นจนต้องแอบไปร้องไห้เลยหล่ะค่ะ ในตอนนั้นเราก็เลยต้องแอบแม่ไปพึ่งพ่อว่าให้โอนเงินให้หน่อย พ่อก็ต้องยอมเพราะเราบอกว่าสั่งของไปแล้ว แต่ก็โดนดุไปนิดหน่อยเพราะเราฝากโอนไปประมาณ2-3พัน(มันก็เกินตัวจริงๆสำหรับเด็กม.ต้น แต่เราก็พยายามเก็บเงินด้วยตัวเอง) พอหลังจากนั้นไป2-3เดือนเราก็เลยลองไปถามแม่ตรงๆว่าทำไมไม่ให้คอส ทั้งๆก็เป็นเงินของเราเอง แม่ก็บอกว่ามันไร้สาระ แต่งตัวบ้าๆแบบนี้อยากเด่นนักรึไง แพงก็แพง เราเลยบอกกับแม่ไปตรงๆว่า"ถึงจะคอสก็ไม่ทำให้ใครเสียหายอะไร ดีกว่าไปทำอะไรให้พ่อแม่ต้องอับอาย อีกอย่างชุดก็ใช่ว่าจะใส่บ่อย ถึงไม่ใส่แล้วก็ยังเอาไปขายได้.." แม่ก็แย้งขึ้นมาทันทีเลยค่ะว่า"ใครจะมาซื้อต่อจากแก ถ้าซื้อมาเป็น1-2พันก็ขายได้แค่5ร้อยมั้ง!"(แม่คะ..ขายแบบนั้นหนูก็ต้องกินแกลบแทนข้าวสิคะ..)
เราก็ตอบไปว่า:ยังมีอีกตั้งหลายคนที่ไม่ใช่หนูคนเดียวที่สนใจเรื่องแบบนี้ มันไม่ได้ไร้สาระอะไรอย่างที่แม่คิด แม่ไม่เข้าใจหรอก" จากนั้นเราก็ต้องไปแอบร้องไห้อีกครั้ง.. ถัดมาแม่ก็มาไถ่โทษเราและพอเข้าใจเรา จึงพาไป...ซื้อผ้า..มาตัดชุดคอสเอง...(แต่ยังโชคดีที่เราเย็บปักเป็น เลยทำชุดออกมาได้ด้วยดี=w=''..) แต่ถ้าเทียบกับเพื่อนของเรา แม่เพื่อนเราสนับสนุนเพื่อนเรื่องการคอส! ชุดคอสที่เป็นพันๆแม่เพื่อนก็ออกตังค์ให้!! โอ้ย....ทำไมแตกต่างกับแม่เราอย่างงี้นะ..//เป็นลม..
Last edited by mukkung on 2011-04-27, 08:08, edited 1 time in total.
mukkung
member

Postby toto1441 » 2011-04-26, 21:18

http://baka-purple.exteen.com/20110426/entry
^
^
^
ระบายในบล็อคเอาไว้
มันอาจจะมีดราม่าตามมา55
toto1441

Postby netto » 2011-04-27, 09:01

ติดตามมานานแล้วค่ะ แต่ไม่รู้จะระายอะไร

ตอนนี้มีเรื่องให้ระบายแล้ว ขอละค่ะ

คือ เรื่องมันเริ่มเมื่อเดือนธันวาค่ะ เป็นเรื่องเพื่อนทะเลาะธรรมดา คนๆนั้นเป็นเคยเป็นเพื่อนสนิดเรา
แต่มันกลับโกหกเราโดยใช้การคอสเพลย์ แต่ เรื่องนี้ไม่ใช่ประเด็น

ประเด็นคือ มันอยากคอส ก็คอสไปเหอะค่ะ เราก็ไม่ได้เกี่ยวอะไร แต่พอมันบอกจะคอสเยอะๆเข้า
เราก็หลอกถามว่า
เรา:เฮ้ยแกจะคอสเรื่องนี้ใช่มะ? เรื่องมันเป้นไงอะ เล่าๆ
เพื่อน:เราไม่รู้ว่ะ ดูไป10วิก็ปิดแล้ว(อาวไอ้เซรี้ยแล้วมึงคอสได้ไง???)

ก็ขออ้างอิงจากเอนทรีพี่นัตตี้ด้วยคนค่ะ อย่างน้อยๆก็น่าจะรู้จักตัวที่คอสมากเท่ากับรู้จักตัวเองเลยนะคะ
แล้วก้ โปรคอสน่ะค่ะ จะลงเป็น40โปรก็ลงไปเหอะค่ะ แต่ไม่ใช่ว่า ไปลงโปรนึงที่เค้าบอกว่าห้ามมีโปรเกิน5โปร
แล้วคุณมีสัก30โปร มันเท่ากับคุณโกหก มันก็ไม่หนักหนาอะไร แต่คิดถึงหัวโปรหน่อยเหอะค่ะ
เค้าเดือดร้อนนะคะ

ขอบคุณสำหรับพื้นที่ค่ะ ไม่คิดจะระบายมากค่ะ(แต่มีเยอะมาก)
netto
member

Postby zbelinz » 2011-05-11, 13:49

mukkung wrote:ติดตามมาเยอะ ขอระบายหน่อยค่ะ
คือช่วงแรกเลยที่เราจะหันมาเข้าวงการคอส พอจะสั่งตัดชุดบ้างอะไรบ้าง เราอยู่ต่างจังหวัดก็เลยต้องสั่งทางเว็บแล้วมันก็ต้องโอนเงินผ่านธนาคารเป็นเรื่องปกติใช่มั้ยคะ? แต่ว่าการที่เรายังเด็กอยู่(แค่ม.ต้นเอง..)ตอนนั้นเราก็ยังโอนเงินเองไม่เป็นต้องฝากแม่โอนให้ เท่านั้นแหละเราก็โดนแม่บ่นจนต้องแอบไปร้องไห้เลยหล่ะค่ะ ในตอนนั้นเราก็เลยต้องแอบแม่ไปพึ่งพ่อว่าให้โอนเงินให้หน่อย พ่อก็ต้องยอมเพราะเราบอกว่าสั่งของไปแล้ว แต่ก็โดนดุไปนิดหน่อยเพราะเราฝากโอนไปประมาณ2-3พัน(มันก็เกินตัวจริงๆสำหรับเด็กม.ต้น แต่เราก็พยายามเก็บเงินด้วยตัวเอง) พอหลังจากนั้นไป2-3เดือนเราก็เลยลองไปถามแม่ตรงๆว่าทำไมไม่ให้คอส ทั้งๆก็เป็นเงินของเราเอง แม่ก็บอกว่ามันไร้สาระ แต่งตัวบ้าๆแบบนี้อยากเด่นนักรึไง แพงก็แพง เราเลยบอกกับแม่ไปตรงๆว่า"ถึงจะคอสก็ไม่ทำให้ใครเสียหายอะไร ดีกว่าไปทำอะไรให้พ่อแม่ต้องอับอาย อีกอย่างชุดก็ใช่ว่าจะใส่บ่อย ถึงไม่ใส่แล้วก็ยังเอาไปขายได้.." แม่ก็แย้งขึ้นมาทันทีเลยค่ะว่า"ใครจะมาซื้อต่อจากแก ถ้าซื้อมาเป็น1-2พันก็ขายได้แค่5ร้อยมั้ง!"(แม่คะ..ขายแบบนั้นหนูก็ต้องกินแกลบแทนข้าวสิคะ..)
เราก็ตอบไปว่า:ยังมีอีกตั้งหลายคนที่ไม่ใช่หนูคนเดียวที่สนใจเรื่องแบบนี้ มันไม่ได้ไร้สาระอะไรอย่างที่แม่คิด แม่ไม่เข้าใจหรอก" จากนั้นเราก็ต้องไปแอบร้องไห้อีกครั้ง.. ถัดมาแม่ก็มาไถ่โทษเราและพอเข้าใจเรา จึงพาไป...ซื้อผ้า..มาตัดชุดคอสเอง...(แต่ยังโชคดีที่เราเย็บปักเป็น เลยทำชุดออกมาได้ด้วยดี=w=''..) แต่ถ้าเทียบกับเพื่อนของเรา แม่เพื่อนเราสนับสนุนเพื่อนเรื่องการคอส! ชุดคอสที่เป็นพันๆแม่เพื่อนก็ออกตังค์ให้!! โอ้ย....ทำไมแตกต่างกับแม่เราอย่างงี้นะ..//เป็นลม..

คลายๆกับของเราเลย ของเราเป็นประมาณว่า แต่งทำไม ไม่อายชาวบ้านเค้าบางรึไง ไปแต่งตัวบ้าๆบอๆแบบนั้น ไร้สาระ แถบกรีดร้อง TTOTT
zbelinz
member

Postby sovo » 2011-05-15, 22:15

ขอร้อง บางคนที่ถ่ายรูป แล้วเอาไปลงมั่วๆๆซัั่่วๆๆ=_=บอกคนอื่นก่อนด้วยว่าอย่าวิจารณ์แบบด่ากันหรือทางลบไป =_=มันทำให้เลเยอร์เค้ารู้สึกเสียใจ
sovo

Postby fine » 2011-05-26, 18:58

* ขอบ่นหน่อยนะ
เพื่อนมันถามว่าคอสไปทำไม
เรากำลังจะตอบเองว่ามันแบบนั้นแบบนี้ได้อะไรหลายอย่าง กำลังจะพูดแล้วแต่...
เพื่อนเราอีกคน(ที่บ้าดารา)ตอบแทนว่า "แต่งไปอวดชาวบ้าน"
น่าตบมากเลยเพื่อนคนนี้ = =++
ถ้าไม่เห็นว่าเพื่อนนี่คงด่าไปถึงพ่อแม่แล้วแหงๆเลย T_T
fine
member

Postby IXION » 2011-06-01, 11:27

ในที่สุดก็ต้องออกมาระบาย...

มีวันหนึ่งไปที่สะพานเหล็กแล้วไปยืนคุยกับเพื่อน เพื่อรอเพื่อนอีกคนที่ร้านเกมของคนที่รู้จักกับเพื่อนอีกที...
ปรากฎว่า มีคนคนหนึ่งในร้านซึ่งคาดว่าจะเป็นลูกค้าประจำไม่ก็ Staff ของร้านเข้ามาพูดคุยด้วย...
แล้วได้พูดคุยกันถึงเกม Trickster ของ Inter อย่างเมามัน จนกระทั่งผมหลุดปากไปว่า "จะคอส DIVA เดือนมิถุนายนนี้.."

เท่านั้นแหละครับพี่น้อง..เค้าถามสวนกลับมาหาผมเลยว่า "จะคอสตัวหญิงจริงๆ เรอะ...นายอ่ะ.."
ผมก็ตอบกลับไปว่า "ก็สั่งตัดชุดไปแล้วนี่หว่า...อีกอย่างเราคอสหญิงมานานแล้ว.."
ทางคนที่ถามก็บอกผมว่า "ถ้าคอสออกมาไม่ฮา...มีตาย...!!"
ทางผมก็อ้งไปประมาณ 3 วินาที จากนั้นก็คุยต่อไปเรื่อยๆ ไม่มีอะไรเกิดขึ้น

คือไม่เข้าใจนะว่า มันยังมีพวกแบบนี้อยู่ในสังคมการ์ตูนอีกเรอะ..พวกที่ชอบปากดีว่า "เอ็งคอสไม่เหมือน เอ็งโดน.."
อยากพูดสวนใส่หน้าจริงว่า "ถ้าปากดีนัก เอ็งก็มาคอสเองเลยสิวะ...ถ้าคิดว่าสามารถพยายามทำได้ดีพอๆ กันหรือดีกว่า.."
IXION
member

Postby Daniella » 2011-06-03, 05:39

อันนี้ ไม่ใช่เรื่องของพี่เองหรอก แต่ได้ยินแล้วก็.... ถ้าไม่ใช่เพราะเป็นคนรู้จัก คงฝากด่าไปแล้วล่ะ - -*
(ยังไม่ได้เล่าให้ "คนที่ถูกพาดพิง" ฟังเลย เพราะไม่รู้จะบอกเค้ายังไง orz...)

คนรู้จัก เค้ามีน้องชายเป็นโอตาคุ เค้ามาเล่าว่า..
(ขอใช้ภาษาพ่อขุนรามตามต้นฉบับนะคะ)

คนพี่ - xx(ชื่อเล่นน้องชาย) ทำอะไรอยู่..
คนน้อง - นั่งดูรูปงานคอสเพลย์ มึงมาดูด้วยกันสิ
คนพี่ - ทำไม? ไอ้xx มึงสนใจสาวในงานคนไหนรึไง 555
คนน้อง - เปล่า กูดูรูปคนคอสวันพีชว่ะ ไอ้ห่านี่แม่งไม่เจียม พุงมียังเสือกคอสโชว์พุงอีก

ฟังแล้วก็ปรี๊ดแทนเจ้าตัวอ่ะ เพราะคนที่ถูกพาดพิง เค้าไม่ได้มีพุงหลามอะไรมากขนาดนั้น
เท่าที่ดู เจ้าตัวเค้ามีหน้าท้องนิดเดียว =w='

อยากจะสวนไปมากๆ ว่า แล้วตัวเอ็งที่เป็นโอตาคุตัวอ้วนกลม ใส่แว่นเนี่ย...
หุ่นดีมากเลยใช่มั้ยวะคะเนี่ย - -*

ให้มาแต่งแบบคนนั้น เอ็งจะทำได้ดีเหมือนเค้าหรือเปล่าวะคะ - -*

ปล. เพื่อนคนนั้น ก็บอกให้เค้าลดพุงอยู่นะ
แต่เค้าไม่ลดเพราะเค้าถือว่า เป็นผู้ชายต้องไว้พุงหน่อยๆ (กร๊าก! ตรรกะอะไรของเธ๊อ!)

EDIT เพิ่ม

แถม... สาวคนไหนคอสแล้วไม่น่ารัก ไม่โลลิ ถึงอะไรจะเป๊ะหมด พ่อด่าหมดว่า ไม่น่ารัก อย่างโน้นอย่างนี้

เอ้า!! ก็คนเค้าชอบตัวละครนี้นี่หว่า =[]='

Edit อีกรอบ
บอกเจ้าตัวแล้ว ดีว่าเค้าไม่ค่อยซีเรียส.. เลยกลายเป็นเรื่องตลกไป lol
Daniella
member

PreviousNext

Return to CCATH` Talk