กระทู้(เอาไว้)ระบายเรื่อง "เค้าไม่เข้าใจคอสเพลย์"

พูดคุยทั่วไป

Re: กระทู้(เอาไว้)ระบายเรื่อง "เค้าไม่เข้าใจคอสเพลย์"

Postby momochisan » 2011-07-02, 17:04

เล่าเรื่องตนเองหน่อย
พอดีเมื่อวันพุธ อาจารย์อังกฤษชื่อ ปีเตอร์
เขาถามว่าอยากมีอาชีพอะไร (ภาษาอังกฤษ)
เราตอบไปว่า คอสเพลย์เยอร์
แค่นั้นละ เพื่อนๆ+ครู มองหน้าเรากันใหญ่
เพื่อนพอรู้ว่าคอสเพลย์คืออะไรแต่ปีเตอร์ นี่สิงงเต็ก o_O
momochisan
member

Re: กระทู้(เอาไว้)ระบายเรื่อง "เค้าไม่เข้าใจคอสเพลย์"

Postby delusion. » 2011-07-24, 18:59

เบื่อพวกที่บ่นว่าอยากคอสแต่ไม่ทำอะไรเอง จะสั่งของก็มาให้เราสั่งแล้วอ้างว่าทำไม่เป็น
พอเราบอกให้เมลไปถามคนขายเอาก็ไม่กล้า - -
บางอย่าง ชุด วิก ก็จะให้เราหาให้แล้วก็ยังมีหน้ามาบอกว่า.. แกก็เอาชุดมาให้เราใส่สิ........
ถ้าอยากคอสแต่ไม่ทำอะไรเองอย่างนี้ก็อย่าเลยค่ะ เพราะเราก็ดิ้นรนหาของตัวเองทุกอย่าง -*-
delusion.

Postby wakamiya » 2011-08-19, 22:28

วันนี้เจอรุ่นพี่ที่โรงเรียนเขาคอสเหมือนกัน เพื่อนพี่เขาอีกคนเขาบอกว่า "พี่ชอบไปเดินดูคอสเพลย์นะ แต่พี่ไม่ชอบเลยอะ อีพวกหัวฟ้าอะ"

แล้วก็ "พี่ก็อยากคอสดูนะ พี่เห็นคนคอสมิกุเยอะมากเลยนะ มันไม่ใช่การ์ตูนไม่ใช่หรอ???"

โหยยยย คุณพี่คะ = = พูดไม่ออกเลยอะ 5555+

เจอมาอีกเยอะมากค่ะ...ขออีกเรื่องนึง

วันนี้ที่โรงเรียนมีประกวดชุดรีไำซเคิล กรรมการเขาพูดว่า "เราจัดประกวดชุดรีไซเคิลขึ้นเองเพราะว่าชุดคอสเพลย์มีราคาแพงนะครับ" อะไรประมาณนี้
แต่ที่ประกวดกันนั้น...ไม่ใช่การ์ตูน เกมส์ อนิเมะเลยค่ะ...

อยู่โรงเรียนพวกไม่ชอบหน้าเราก็จะชอบแบบ....มีวันหนึ่งต้องเล่นละครเราถามเพื่อนว่า"ใส่ชุดอะไร" ไอ้หนึ่งคนในกลุ่มที่ไม่ชอบเราสวนกลับมาว่า "เอาชุดคอสเพลย์มึงมาใส่ดิ"

อีกเยอะแยะมากมายร่ายไม่ถูก อยากหลุดพ้นจากวัฏจักรเหล่านี้เหลือเกิน = = ณ ตอนนี้ชินแล้ว 5555
wakamiya
member

Postby Wqm » 2011-08-31, 23:34

เมื่อวันก่อนเราแบบนั่งคุยกับเพื่อนในกลุ่มเราเรื่องไปคอสว่าเมื่อวันเสาร์เราไปถ่ายรูปที่งานเจเฟสมาแล้วแบบ...
เพื่อนสองคนในกลุ่มเราก็มองหน้ากันแล้วก้พากันส่ายหัวแล้วก็พูดว่า
"คอสแล้วได้อะไรว้ะ เอาเสื้อผ้าไปใส่เดินเที่ยวก้ไม่ได้ ไร้สาระ"
เราแบบ...แล้วทีตัวเองไปเป็นลีดเดอร์แล้วตัดชุดมาอ่ะ มันก็เอาใส่ไปเที่ยวไม่ได้เหมือนกันอ่ะแหละ! ไม่เห็นเป็นไรเลย มันก็เป็นความสุขส่วนบุคคลอ่ะ ไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อนสักหน่อย! :(
Wqm
member

Postby Newwy-140 » 2011-09-13, 20:23

มีปัญหาอ่าค่ะ....
คือแม่นิวไม่เข้าใจว่าคอสเพลย์
mukkung wrote:ติดตามมาเยอะ ขอระบายหน่อยค่ะ
คือช่วงแรกเลยที่เราจะหันมาเข้าวงการคอส พอจะสั่งตัดชุดบ้างอะไรบ้าง เราอยู่ต่างจังหวัดก็เลยต้องสั่งทางเว็บแล้วมันก็ต้องโอนเงินผ่านธนาคารเป็นเรื่องปกติใช่มั้ยคะ? แต่ว่าการที่เรายังเด็กอยู่(แค่ม.ต้นเอง..)ตอนนั้นเราก็ยังโอนเงินเองไม่เป็นต้องฝากแม่โอนให้ เท่านั้นแหละเราก็โดนแม่บ่นจนต้องแอบไปร้องไห้เลยหล่ะค่ะ ในตอนนั้นเราก็เลยต้องแอบแม่ไปพึ่งพ่อว่าให้โอนเงินให้หน่อย พ่อก็ต้องยอมเพราะเราบอกว่าสั่งของไปแล้ว แต่ก็โดนดุไปนิดหน่อยเพราะเราฝากโอนไปประมาณ2-3พัน(มันก็เกินตัวจริงๆสำหรับเด็กม.ต้น แต่เราก็พยายามเก็บเงินด้วยตัวเอง) พอหลังจากนั้นไป2-3เดือนเราก็เลยลองไปถามแม่ตรงๆว่าทำไมไม่ให้คอส ทั้งๆก็เป็นเงินของเราเอง แม่ก็บอกว่ามันไร้สาระ แต่งตัวบ้าๆแบบนี้อยากเด่นนักรึไง แพงก็แพง เราเลยบอกกับแม่ไปตรงๆว่า"ถึงจะคอสก็ไม่ทำให้ใครเสียหายอะไร ดีกว่าไปทำอะไรให้พ่อแม่ต้องอับอาย อีกอย่างชุดก็ใช่ว่าจะใส่บ่อย ถึงไม่ใส่แล้วก็ยังเอาไปขายได้.." แม่ก็แย้งขึ้นมาทันทีเลยค่ะว่า"ใครจะมาซื้อต่อจากแก ถ้าซื้อมาเป็น1-2พันก็ขายได้แค่5ร้อยมั้ง!"(แม่คะ..ขายแบบนั้นหนูก็ต้องกินแกลบแทนข้าวสิคะ..)
เราก็ตอบไปว่า:ยังมีอีกตั้งหลายคนที่ไม่ใช่หนูคนเดียวที่สนใจเรื่องแบบนี้ มันไม่ได้ไร้สาระอะไรอย่างที่แม่คิด แม่ไม่เข้าใจหรอก" จากนั้นเราก็ต้องไปแอบร้องไห้อีกครั้ง.. ถัดมาแม่ก็มาไถ่โทษเราและพอเข้าใจเรา จึงพาไป...ซื้อผ้า..มาตัดชุดคอสเอง...(แต่ยังโชคดีที่เราเย็บปักเป็น เลยทำชุดออกมาได้ด้วยดี=w=''..) แต่ถ้าเทียบกับเพื่อนของเรา แม่เพื่อนเราสนับสนุนเพื่อนเรื่องการคอส! ชุดคอสที่เป็นพันๆแม่เพื่อนก็ออกตังค์ให้!! โอ้ย....ทำไมแตกต่างกับแม่เราอย่างงี้นะ..//เป็นลม..

เจอคล้ายๆกันเลยค่ะ
แต่ของนิวตอนนี้สั่งตัดชุดคอสไปแล้วชุดนึง(ส่งค่ามัดจำ+วัดตัวในงานแล้วด้วย....) แล้วเมื่อกี้ถามแม่ไปตรงๆว่าสั่งตัดชุดคอสได้มั้ย
แม่บอกมีอยู่แล้วชุดนึงทำไมไม่ใส่ไป(แม่จ๋า.....นิวก็อยากคอสตัวอื่นๆบ้าง แล้วนิวก็ใช่ว่าจะไม่ได้ใช้ตัวเก่าเลยซะหน่อย....ตัวที่เลือกคอสเป็นตัวที่จะคอสบ่อยๆทั้งนั้น...)
แม่นิวถามว่าทำไมไม่ให้ป้าตัดให้หล่ะ(ก็ป้าอายุเยอะแล้ว....ไม่อยากรบกวนเยอะ แถมป้ายังมีคิวจากเพื่อนป้าเค้าตัดๆไว้อีก เห็นป้าดองไว้เยอะเลย ;3;)
ตอนนี้ไม่รู้จะทำไงดี....จะแอบคอสดีมั้ย...หรือบอกแม่ไปตรงๆเลยว่าจ่ายตังไปครึ่งนึงแล้ว? (แม่คงด่าเละแน่เลย..;3; หลอกแม่ไปจากสองพันกว่าเป็นพันกว่าๆดีมั้ย....)
Newwy-140
member

Postby YumeHime » 2011-09-15, 20:48

Newwy-140
แต่ของนิวตอนนี้สั่งตัดชุดคอสไปแล้วชุดนึง(ส่งค่ามัดจำ+วัดตัวในงานแล้วด้วย....) แล้วเมื่อกี้ถามแม่ไปตรงๆว่าสั่งตัดชุดคอสได้มั้ย
แม่ บอกมีอยู่แล้วชุดนึงทำไมไม่ใส่ไป(แม่จ๋า.....นิวก็อยากคอสตัวอื่นๆบ้าง แล้วนิวก็ใช่ว่าจะไม่ได้ใช้ตัวเก่าเลยซะหน่อย....ตัวที่เลือกคอสเป็นตัวที่ จะคอสบ่อยๆทั้งนั้น...)
แม่นิวถามว่าทำไมไม่ให้ป้าตัดให้หล่ะ(ก็ป้าอายุ เยอะแล้ว....ไม่อยากรบกวนเยอะ แถมป้ายังมีคิวจากเพื่อนป้าเค้าตัดๆไว้อีก เห็นป้าดองไว้เยอะเลย ;3;)
ตอนนี้ไม่รู้จะทำไงดี....จะแอบคอสดีมั้ย ...หรือบอกแม่ไปตรงๆเลยว่าจ่ายตังไปครึ่งนึงแล้ว? (แม่คงด่าเละแน่เลย..;3; หลอกแม่ไปจากสองพันกว่าเป็นพันกว่าๆดีมั้ย....)

อันนี้ไม่แนะนำเรื่องโกหกคุณแม่นะคะ ไม่งั้นนานๆเข้ามันจะแย่เอา(ดีไม่ดีจะติดเป็นนิสัยด้วย) แนะนำให้ใช้วิธีเรียบๆเคียงๆบ่อยๆดีกว่าค่ะ แม่ของเราเองก็ไม่สนับสนุนให้แต่งคอสเช่นกัน แต่ก็ไม่ได้ว่าอะไรมาก(แต่บ่นมาก) โดนบอกให้เลิกก็เคยค่ะ "โตป่านนี้ยังมาแต่งคอสเพลย์อีกไม่อายเด็กๆหรือไง" (แต่เลิกไม่ได้ติดหลงไหลในการคอส) ใช้เวลานานอยู่ค่ะกว่าจะให้ยอมรับแต่ละชุด อ้อนๆและฟังเหตุผลของผู้ใหญ่นิดนึง เงินทองหายากจริงๆค่ะผู้ใหญ่เค้าก็เสียดาย(ต่อให้เป็นเงินที่เราเก็บเองก็เถอะ แต่ก็ได้เงินส่วนนั้นมาจากคุณพ่อคุณแม่) แต่เราก็อยากคอสก็พยายามคุยกับคุณแม่บ่อยๆให้ท่านได้รู้อาจจะช่วยลดช่องว่างได้ค่ะ(ทนฟังเหตุผลนิดนึงดีกว่าการโกหกนะคะ) ^ ^
YumeHime

Postby oOPoPuKoOo » 2011-09-18, 16:58

ดีจังเลยน้ะค้ะ อย่างน้อยส่วนใหญ่ก้เคยได้คอส
แต่เราสิแค่ออกไปดูงานยังไม่ได้เลย
พอเราจะไปกับเพื่อนพ่อก้บอกให้เลิกคบเหมือนกัน
พอขอคอสก้บอกตามกระแส แต่เราก้แอบเย็บชุดเองจนเสร็จแล้วอ่ะ
เลยได้แต่เก็บชุดไว้ ไม่รู้จะทำยังไงแล้ว T^T
oOPoPuKoOo

Postby utasonata » 2011-09-18, 18:34

oOPoPuKoOo wrote:ดีจังเลยน้ะค้ะ อย่างน้อยส่วนใหญ่ก้เคยได้คอส
แต่เราสิแค่ออกไปดูงานยังไม่ได้เลย
พอเราจะไปกับเพื่อนพ่อก้บอกให้เลิกคบเหมือนกัน
พอขอคอสก้บอกตามกระแส แต่เราก้แอบเย็บชุดเองจนเสร็จแล้วอ่ะ
เลยได้แต่เก็บชุดไว้ ไม่รู้จะทำยังไงแล้ว T^T

โห พยายามเข้านะคะ มาขนาดนี้แล้ว

ลองเอาชุดที่เราตัดจนเสร็จไปให้คุณพ่อดูสิคะ เค้าอาจจะเห็นความพยายามของเราขึ้นมาก็ได้

บางทีเค้าอาจจะได้เห็นมุมมองอะไรใหม่ๆในตัวเราด้วยนะ เค้าต้องมองว่าเราโตพอแล้วแน่ๆค่ะ .V.

สู้ๆนะ เราเป็นกำลังใจให้ เพราะที่บ้านเราก็เคยantiเรื่องพวกนี้มาก่อน สักวันหนึ่งให้เวลาเค้าได้คิดอะไรบ้าง

เค้าอาจจะคิดได้ก็ได้นะคะ เรื่องบางเรื่องก็ต้องใช้เวลาอ่าเนอะ กว่าใครซักคนจะเข้าใจเรื่องอะไรได้ ^ ^
utasonata
member

Postby oOPoPuKoOo » 2011-09-19, 14:35

โห พยายามเข้านะคะ มาขนาดนี้แล้ว

ลองเอาชุดที่เราตัดจนเสร็จไปให้คุณพ่อดูสิคะ เค้าอาจจะเห็นความพยายามของเราขึ้นมาก็ได้

บางทีเค้าอาจจะได้เห็นมุมมองอะไรใหม่ๆในตัวเราด้วยนะ เค้าต้องมองว่าเราโตพอแล้วแน่ๆค่ะ .V.

สู้ๆนะ เราเป็นกำลังใจให้ เพราะที่บ้านเราก็เคยantiเรื่องพวกนี้มาก่อน สักวันหนึ่งให้เวลาเค้าได้คิดอะไรบ้าง

เค้าอาจจะคิดได้ก็ได้นะคะ เรื่องบางเรื่องก็ต้องใช้เวลาอ่าเนอะ กว่าใครซักคนจะเข้าใจเรื่องอะไรได้ ^ ^

คุณแม่เอาใจช่วยแล้วละค่ะ ^0^
แต่ตอนนี้ต้องสอบให้เสร็จไม่งั้นเดี๊ยวโดนแม่แอนตี้ T^T
oOPoPuKoOo

Postby Yokachang » 2011-09-19, 17:12

ขอสักรอบ....เกิดขึ้นเมื่อ2-3อาทิตย์ก่อนนี้เอง

สมมุติว่าเราเป็น Y เพื่อนเป็น M

M- คอสไปแล้วได้อะไรเรอะ
Y-ความสุข
M-ห่ารากว่ะY เสียตังเปล่าๆ บ้าเหรอ ไร้สาระ
Y-แล้วทีเกาหลีแกหล่ะ?????
M-โห่ อันนั้นเค้ายังมีตัวตนไม่เหมือนแก มีในการ์ตูน
Y-เรอะ! พูดเหมือนแกจะบินไปจับตัวดาราเกาหลีได้จริงๆ
M-โหย อย่ามาเปลี่ยนเรื่อง
Y-...
M-รับไม่ได้อ่ะดิ ห่าราก แสรด คอสเพลย์บ้าบออะไร ไร้สาระ เปลืองตัง เปลืองเวลา
Y-...
M-ทำอะไรดูตัวเองซะบ้างเหอะ
Y-....
M-พวกคอสนะเวลามันล้างหน้าที ยังกะผี แต่ละตนลาวๆทั้งน้านนน
Y-....
M-เงิบดิ ฮ่าๆๆๆ
Y-เรื่องของKu!

---------คือเอาอะไรมาพูดว่าเด็กคอสหน้าลาวทุกคน เด็กคอสหลายคนดูดีกว่ามุงอีก
แล้วหน้ามุงดีตายหล่ะ---------
Yokachang
member

Postby fine » 2011-09-20, 07:46

Yokachang wrote:ขอสักรอบ....เกิดขึ้นเมื่อ2-3อาทิตย์ก่อนนี้เอง

สมมุติว่าเราเป็น Y เพื่อนเป็น M

Y-ความสุข
M-ห่ารากว่ะY เสียตังเปล่าๆ บ้าเหรอ ไร้สาระ
M-โห่ อันนั้นเค้ายังมีตัวตนไม่เหมือนแก มีในการ์ตูน
Y-เรอะ! พูดเหมือนแกจะบินไปจับตัวดาราเกาหลีได้จริงๆ
Y-...
M-รับไม่ได้อ่ะดิ ห่าราก แสรด คอสเพลย์บ้าบออะไร ไร้สาระ เปลืองตัง เปลืองเวลา
Y-...
Y-....
M-พวกคอสนะเวลามันล้างหน้าที ยังกะผี แต่ละตนลาวๆทั้งน้านนน
Y-....

---------คือเอาอะไรมาพูดว่าเด็กคอสหน้าลาวทุกคน เด็กคอสหลายคนดูดีกว่ามุงอีก

อยากตบหน้าเพื่อนจข.เรปจัง - -++
fine
member

Postby Newwy-140 » 2011-09-20, 19:12

YumeHime wrote:
Newwy-140
แม่ บอกมีอยู่แล้วชุดนึงทำไมไม่ใส่ไป(แม่จ๋า.....นิวก็อยากคอสตัวอื่นๆบ้าง แล้วนิวก็ใช่ว่าจะไม่ได้ใช้ตัวเก่าเลยซะหน่อย....ตัวที่เลือกคอสเป็นตัวที่ จะคอสบ่อยๆทั้งนั้น...)
แม่นิวถามว่าทำไมไม่ให้ป้าตัดให้หล่ะ(ก็ป้าอายุ เยอะแล้ว....ไม่อยากรบกวนเยอะ แถมป้ายังมีคิวจากเพื่อนป้าเค้าตัดๆไว้อีก เห็นป้าดองไว้เยอะเลย ;3;)
ตอนนี้ไม่รู้จะทำไงดี....จะแอบคอสดีมั้ย ...หรือบอกแม่ไปตรงๆเลยว่าจ่ายตังไปครึ่งนึงแล้ว? (แม่คงด่าเละแน่เลย..;3; หลอกแม่ไปจากสองพันกว่าเป็นพันกว่าๆดีมั้ย....)

อันนี้ไม่แนะนำเรื่องโกหกคุณแม่นะคะ ไม่งั้นนานๆเข้ามันจะแย่เอา(ดีไม่ดีจะติดเป็นนิสัยด้วย) แนะนำให้ใช้วิธีเรียบๆเคียงๆบ่อยๆดีกว่าค่ะ แม่ของเราเองก็ไม่สนับสนุนให้แต่งคอสเช่นกัน แต่ก็ไม่ได้ว่าอะไรมาก(แต่บ่นมาก) โดนบอกให้เลิกก็เคยค่ะ "โตป่านนี้ยังมาแต่งคอสเพลย์อีกไม่อายเด็กๆหรือไง" (แต่เลิกไม่ได้ติดหลงไหลในการคอส) ใช้เวลานานอยู่ค่ะกว่าจะให้ยอมรับแต่ละชุด อ้อนๆและฟังเหตุผลของผู้ใหญ่นิดนึง เงินทองหายากจริงๆค่ะผู้ใหญ่เค้าก็เสียดาย(ต่อให้เป็นเงินที่เราเก็บเองก็เถอะ แต่ก็ได้เงินส่วนนั้นมาจากคุณพ่อคุณแม่) แต่เราก็อยากคอสก็พยายามคุยกับคุณแม่บ่อยๆให้ท่านได้รู้อาจจะช่วยลดช่องว่างได้ค่ะ(ทนฟังเหตุผลนิดนึงดีกว่าการโกหกนะคะ) ^ ^

ขอบคุณสำหรับข้อแนะนำนะคะ ;w;
ตอนนี้ยกเลิกตัดชุดแล้ว... เอาไว้กลับไปละให้แม่ดูชุดแทน ถ้าคอสไม่ได้ก็คงต้องทำใจละคอสตัวที่แม่ให้เท่านั้นแทน ;w;''

Yokachang wrote:ขอสักรอบ....เกิดขึ้นเมื่อ2-3อาทิตย์ก่อนนี้เอง

Y-ความสุข
Y-...
Y-...
Y-....
Y-....

โดนมาเหมือนกันค่ะ! ตอนนี้ตัดเพื่อนไปแล้วเพราะมันมาด่าเราทุกวันที่มันออนเฟส....-.,-'' (คือไม่เคยว่ามันเรื่องเกาหลีเลยนะ แต่มันมาว่าก่อนทีนี่ของขึ้น ด่ากลับแหลกค่ะ ฮาๆๆ)
Newwy-140
member

Postby oOPoPuKoOo » 2011-09-25, 15:37

ไม่เข้าใจเลยค่ะ
จะอะไรมากมายก้ไม่รู้ แม่เค้าก้เฉยๆเห็นว่าปิดเทมอเลยให้ลองคอสๆไป
แต่พ่อเนี่ยพอรู้แล้วด่ายับเลยบอกคอสทำ่าอะไรไม่เห็นว่าูเป็นพ่อแล้วใช้มั้ยพูดอะไรไม่ฟัง
มาบอกว่าอายคนอื่นเค้ารึไง เดี๊ยวคนอื่นก้บอกพ่อแม่ไม่สั่งสอน
บอกว่าไม่งั้นก้บอกมาเลยจะได้เลิกยุ่งทุกเรื่อง
ตอนนี้อารมเสียมากเลยอ่ะคะ ไม่รุ้วจะทำไงแล้ว TT
oOPoPuKoOo

Postby SekiHan » 2011-09-28, 16:07

oOPoPuKoOo wrote:ไม่เข้าใจเลยค่ะ
จะอะไรมากมายก้ไม่รู้ แม่เค้าก้เฉยๆเห็นว่าปิดเทมอเลยให้ลองคอสๆไป
แต่พ่อเนี่ยพอรู้แล้วด่ายับเลยบอกคอสทำ่าอะไรไม่เห็นว่าูเป็นพ่อแล้วใช้มั้ยพูดอะไรไม่ฟัง
มาบอกว่าอายคนอื่นเค้ารึไง เดี๊ยวคนอื่นก้บอกพ่อแม่ไม่สั่งสอน
บอกว่าไม่งั้นก้บอกมาเลยจะได้เลิกยุ่งทุกเรื่อง
ตอนนี้อารมเสียมากเลยอ่ะคะ ไม่รุ้วจะทำไงแล้ว TT

เคยขอพ่อคอสคะ ไม่ให้ ด่ามาแรกกว่านั้นอีกคะ
เราแอบคอสมาโดยตลอด(อันนี้ไม่ดีมาก)
แม่เรารู้ว่าเราคอสเพระาไปเจอชุดมาคะ อลังมากๆด้วย แม่เราเข้าใจเรา แต่เรื่องเงินนี่ ตอนที่เจอชุดสั่งห้ามเลยคะ
เลยเรียนเอาเกรดแรก ก็ยังไม่รู้จะผ่านมั้ย
แต่พ่อเรายังไม่รู้คะ = [ ] = //รู้ละตาย
SekiHan

Postby Lumiere » 2011-10-31, 16:48

เราคอสแล้วโดนหาว่า 'เพี้ยน' ค่ะ..
ไม่เข้าใจมากๆ ทำไมพอทุกคนรู้ว่าเราคอสแล้วเหมือนเราจะเปลี่ยนไปซะทุกอย่าง??
บอกว่า อะไรเนี่ย คอสแล้วเสียงแมนนะเรา(เราคอสชายบ่อยค่ะ) หรือ ไร้สาระอะ เดี๋ยวโตมาก็เพี้ยนหรอก
แล้วมีวันนึง มันทำเราฉุนไปพักใหญ่ๆเลยแหละ

อากง:ซี(เราชื่อซีค่ะ)เล่นคอมอยู่ได้ทั้งวัน ทำอะไรน่ะ
น้าชาย:ปล่อยมันเล่นไปเถ้อะะ เล่นอะไรก็ได้ที่โตมาแล้วมันไม่เพี้ยน
เราพูดไม่ออกเลยแหละ..

บ้านเราจะเป็นครอบครัวใหญ่ๆค่ะ แล้วพอใครรู้อะไรมาคนนึงก็จะรู้กันทั้งบ้านว่าคนนี้เป็นยังงี้ๆๆ
วันนึงมีญาติที่อยู่เมืองนอก skype มาคุย แล้วถามว่า "กลับไปคราวนี้จะให้ซื้ออะไรไปฝากรึเปล่า? อยากได้อะไรมั้ย?" เราก็ตอบประมาณว่าเกรงใจ ไม่เป็นไรค่ะเพราะไม่ค่อยได้เจอกันเลยไม่ค่อยสนิทกับญาติคนนี้ซักเท่าไหร่ เค้าก็ตอบกลับมาว่า "อ้าว อะไรอะ ไม่อยากได้วิกสีชมพูเหรอ? 555555" แล้วเราจะพูดอะไรได้ล่ะคะ? ก็หัวเราะกลับไปแห้งๆน่ะแหละ
Lumiere
member

Postby IXION » 2011-11-11, 10:08

Lumiere wrote:เราคอสแล้วโดนหาว่า 'เพี้ยน' ค่ะ..
ไม่เข้าใจมากๆ ทำไมพอทุกคนรู้ว่าเราคอสแล้วเหมือนเราจะเปลี่ยนไปซะทุกอย่าง??
บอกว่า อะไรเนี่ย คอสแล้วเสียงแมนนะเรา(เราคอสชายบ่อยค่ะ) หรือ ไร้สาระอะ เดี๋ยวโตมาก็เพี้ยนหรอก
แล้วมีวันนึง มันทำเราฉุนไปพักใหญ่ๆเลยแหละ

อากง:ซี(เราชื่อซีค่ะ)เล่นคอมอยู่ได้ทั้งวัน ทำอะไรน่ะ
น้าชาย:ปล่อยมันเล่นไปเถ้อะะ เล่นอะไรก็ได้ที่โตมาแล้วมันไม่เพี้ยน
เราพูดไม่ออกเลยแหละ..

บ้านเราจะเป็นครอบครัวใหญ่ๆค่ะ แล้วพอใครรู้อะไรมาคนนึงก็จะรู้กันทั้งบ้านว่าคนนี้เป็นยังงี้ๆๆ
วันนึงมีญาติที่อยู่เมืองนอก skype มาคุย แล้วถามว่า "กลับไปคราวนี้จะให้ซื้ออะไรไปฝากรึเปล่า? อยากได้อะไรมั้ย?" เราก็ตอบประมาณว่าเกรงใจ ไม่เป็นไรค่ะเพราะไม่ค่อยได้เจอกันเลยไม่ค่อยสนิทกับญาติคนนี้ซักเท่าไหร่ เค้าก็ตอบกลับมาว่า "อ้าว อะไรอะ ไม่อยากได้วิกสีชมพูเหรอ? 555555" แล้วเราจะพูดอะไรได้ล่ะคะ? ก็หัวเราะกลับไปแห้งๆน่ะแหละ

เหมือนกับกระผมที่คอสหญิงช่วงแรกๆ นั่นแหละครับ...คุณแม่ปล่อย แต่คุณพ่อไม่ค่อยยอมเท่าไหร่ เพราะกลัวคนที่ทำงานรู้แล้วเอาไปนินทา
แต่ปัจจุบันนี้ทั้งคุณพ่อและคุณแม่ปล่อยให้คอสแล้ว และที่สำคัญคือ "มีเพื่อนที่ทำงานหลายคนรู้แล้วด้วย" แต่ก็ไม่มีปัญหาอะไร ถึงแม้จะโดนแซวมั่งก็เถอะ ^^"
IXION
member

Postby คุงหมีฟาน » 2011-12-05, 22:03

ทั้งครอบครัว ครู เพื่อน ญาติ บอกว่าไร้สาระขึ้นมาหมดเลย
แต่ก่อนฟานชอบเล่าเรื่องที่เจอมาให้คนอื่นฟัง
แต่ตอนนี้ไม่แล้ว
พอพูดเรื่องที่เข้าข่ายกับอนิเมะหรือคอสก็จะโดนกระกระแนะกระแหนทันที
เศร้ามากมายค่าT.T
คุงหมีฟาน
member

Postby nuttsumi » 2011-12-06, 00:32

เรื่องคอสเพลย์แม่ของมิจังไม่ว่าอะไรหรอกนะคะ
บางที่ญาติมาเที่ยวที่บ้านแล้วเห็นชุดคอสที่มิจังแขนไว้//แขวนไว้ที่ราวผ้าเพราะไม่มีตู้ใส่
ญาติก็ถามว่าชุดอะไรเนี่ย แล้วแม่ก็เล่าว่ามิจังเล่นคอสเพลย์
ญาติก็บอกให้ใส่ให้ดูหน่อย /มิจังเต็มใจใส่นะคะแล้วก็ใส่วิกด้วย
แล้วพอใส่ให้ดูก็เชิงขำๆ แล้วก็พูดแบบ เสื้อผ้าทั่วไปก็มีขายทำไมต้องตัดด้วย/ชุดคอสมีที่ไหนมีขายหละคะ?

มีวันนึงมิจังคุยกับรุ่นน้องอยู่ แล้วมีรุ่นพี่มาพูดว่า เธอไม่เหมาะกับการคอสชิเอลหรอก หล่อเท่าแฟนเราไม่ได้/ชีช่างกล้า
รุ่นน้องก็ไม่ได้พูดอะไรไป แต่มิจังพูดไปว่า พอดีน้องเค้าไม่ใช่แฟนคุณหรอกนะคะที่จะได้หล่อในสายตาคุณ/แล้วชีก็เดินจากไป=="
น้องเค้าเลยถามมิจังว่า การคอสเพลน์มีการพูดแบบนี้กันด้วยหรอ?
มิจังคิดว่ามีอยู่นะคะถ้าซุบซิปกันจะดีกว่า
คือมิจังไม่ชอบคะที่อยู่ดีๆคาเรคเตอร์ที่เราชอบที่อยากคอสแล้วมีคนมาว่าไม่สวย
มันทำลายความรู้สึก คือเค้าชอบตัวละครนี้เค้าพอใจที่จะคอส ถ้าไม่ชอบก็ไม่ต้องพูดออกมาก็ได้คะ
/น้องเค้าโดนว่าแบบนี้เลยไม่มาไพรเวทชิเอลกับมิจังเลยTwT
nuttsumi
member

Postby hisawakumiko » 2011-12-06, 19:01

ตอนแรก ก็ว่าจะเลิกคอสแล้วล่ะ..แต่ชุดยังดองไว้เต็มไปหมดเพราะงานที่ผ่านมาถูกยกเลิกเนื่องจากน้ำท่วมกันหมด
คือแม่ไม่ได้ว่าอะไรที่ชอบใส่คอสเพลย์ แต่ก็ยังมีคนบางคนค่ะ..ปากเสีย ป๊าดดดดดดดด!!!...ไร้สาระ เรียนจะจบแหละ
ทำตัวอะไรเนี๊ยะ เป็นเด็กไปได้....ค่ะ ดูมันๆ แม่ฉันยังไม่เคยว่าสักคำ แล้วคุณล่ะ เป็นเทวดารึป่าว เหรอออออออ..ไม่ใช่อ่ะ
ใส่แล้วสวยมัยล่ะ??...ชิ!! ฉันไม่สนใจแกหรอก ที่ชอบแต่งคอสเพลย์คืออยากเก็บรูปไว้ดูตอนที่เราทำอะไรไม่ได้แล้ว
ประมาณว่าแก่แล้วอ่าน่ะ ปกติเวลาไปไหนมาไหนก็ถ่ายรูปตลอด ถ่ายเยอะมากๆๆๆๆ เพราะอะไรรู้มัย เวลาเรามีลูก เมื่อลูกถามว่า
"แม่ค่ะ สมัยแม่เด็กๆ แม่สวยแค่ไหนค่ะ" อ่ะ ลูก..เนี๊ยะแม่เอง..ฮี่ๆ บลาๆๆๆ....
hisawakumiko

PreviousNext

Return to CCATH` Talk