กระทู้(เอาไว้)ระบายเรื่อง "เค้าไม่เข้าใจคอสเพลย์"

พูดคุยทั่วไป

Re: กระทู้(เอาไว้)ระบายเรื่อง "เค้าไม่เข้าใจคอสเพลย์"

Postby BERRYz » 2012-01-01, 18:55

เรา.. ไม่ค่อยมีปัญหากะครอบครัวนะ กับเพื่อนที่ รร.มากกว่า

สิ่งที่เราเบื่อที่สุดคือพวกเด็กคอสหน้าใหม่ที่มันกระเเสอ่ะนะ
เเล้วแบบ ทำไม่ได้โน้นนี่นั้นไม่เป็น
หน้าตาแบบนี้หุ่นแบบนี้คอสไรดีอ่าาา

(ในบอร์ด _ _ _ - _[เซนเซอร์] มีเยอะมาก..)

มีไรโทษแม่ไปหมด โทษนั้นโทษนี้ตลอด..
BERRYz
member

Re: กระทู้(เอาไว้)ระบายเรื่อง "เค้าไม่เข้าใจคอสเพลย์"

Postby so_one22 » 2012-02-24, 21:25

พ่อกับแม่เราไม่ค่อยว่าอ่ะ

แบบว่า... เอือมแล้ว55

>> แม่ : จะว่าถ้าไปงานเยอะเกินไป

>> พ่อ : สนับสนุนเต็มที่ เคยออกค่าชุดให้ด้วย>w<
คือเมื่อก่อนเราไม่ค่อยแต่งตัวอ่ะ ออกแนวทอมๆ
แต่พอมาคอสเราคอสผู้หญิงบ่อย พ่อเลยดีใจ
เพราะลูกกลายเป็นผญ.แล้ว!!! 55
so_one22
member

Postby Akimoto » 2012-02-27, 13:18

ขอบ้างครับพึ่งเจอเมื่อ2วันก่อน
ตอนเเรกขอพ่อกับเเม่คอสเพลย์ พอดีกะว่าจะคอสซะหน่อย ครั้งเเรกกับพวกเพื่อนๆเเล้วก็รุ่นพี่(ผมพึ่ง ม.2 ครับ)
เค้าไม่รู้จักก็เลยอธิบาย เเล้วเค้าก็วกเข้าราคาชุด พอบอกเค้าก็โวยใส่ทันทีเเต่ที่โวยเเรงสุดๆคือเเม่เลย -..-
เนื่องจากผมไม่ค่อยสบอารมณ์กับพ่อเเม่ผมอยู่เเล้วมันทำให้ผมฉุนมากเลย เพราะเค้าดันวกมาเรื่องการเรียนของผม
เมื่อก่อน ผมเรียนคอม พอผมจะเรียนคอมต่ออีกคอร์สเค้าบอกว่าอย่าพึ่งเรียนเรียนวิชาการก่อน ผมก็ทำตามเค้าขอ พอมาวันหนึ่งเค้ามาว่า
ผม ว่า ไม่ยอมเรียนคอมต่อ เรียนได้ครั้งเดียว คอสเดียวเลิก -[]-!! ตอนเจอประโยคนี้ถึงกับอึ้ง
พอคราวนี้ผ่านไปปีนึงมาเล่นกีต้าร์ ได้กีต้าร์มา 2 ตัว ไฟฟ้า 1 โปร่งหนึ่ง ของ yamaha กับ aria
กลับมาตอนเย็นผมฟังเพลงในคอมเสมอ เเต่ไม่มีที่ซ้อมก็ไปซ้อมในห้องนอน มีน้องตัวเล็กๆอยู่ซ้อมไม่ได้อีกเจอกวน
พอตกดึกเลยออกมาซ้อมคนเดียว เจอด่าไม่ยอมหลับไม่ยอมนอน ถูกไล่ให้ไปนอน
พอมาจนถึงวันหนึ่ง -..- พระเจ้าครับ พวกพ่อเเม่บอกผมว่า ซื้อกีต้าร์ให้ 2 ตัว เล่นได้นิ๊ดเดียวเอง กากๆ ไม่ยอมซ้อม
อึ้งต่อ ช็อคเลย!! เเล้วทุกครั้งที่ผมมีปัญหาจะเจอเเบบนี้ทุกรอบเเต่คราวที่คอสเนี่ยผมฉุนมากเพราะมันเกิน 5 รอบเเล้ว
เเค้นมาก ผมก็เลยสวนกลับไปว่า ไม่ต้องยุ่งหรอกเรื่องเงินจะเก็บเอง
เเล้วพอวันต่อมา ผมไปรู้จักกับเจ้าของร้านคอสเพลย์คนนึง
เค้าบอกว่าเค้าชอบหน้าตาผมมาก เค้าบอกต่ออีกว่า ช่วยคอสให้เค้าหน่อย เค้าจัดไว้ทีมนึง มีผม เเล้วก็คนอื่นอีก2คน
โดยที่เรื่องชุดเค้าจะช่วย เค้าจะดันให้ เเล้วเค้าก็บอกเหตุผลมาว่าเนื่องจากร้านมันอยู่ในที่ที่ยากจะเกิด เค้าเลยกะว่าจะเอา 3 คนเนี้ย ซึ่งรวมผมด้วย
ไปเเต่งคอส เเต่ว่าผมก็มีจ่ายเงินเหมือนกันเพราะก็เคยสั่งเค้าไว้ชุดนึง พอผมเอาเรื่องนี้ไปบอกพ่อเเม่
พ่อก็ขอคุยด้วยอะไรด้วย เเต่ผมก็เบี่ยงก่อน พ่อก็บอกงั้นเด๋วรอคุย ok ผมก็บอกพี่ที่ร้านให้คุยให้เเต่ตอนนี้ยังไม่มีการติดต่อมา
ส่วนเเม่ ......................... เอ่อ อึ้งเช่นเคย เเม่ผู้เเสนดีของผม ห่วงผมซะจนตัวเองเหมือนคนบ้า ยังไม่เคยเจอ ยังไม่เคยคุย
พูดเเต่ว่า เค้าหลอก -ึง เเล้ว เค้าหลอก -ึง เเล้ว ถ้า-ึงโง่ไปอีก-ึงก็ค-ายให้เค้าหลอก
ทนไม่ใหวจริงๆ เลยครับ ช็อคต่อ -[]-!!

ปล. - เเทน เซนเซอร์
Akimoto

Postby hikaru-hikari » 2012-05-19, 11:09

ของเราอ่า แบบพ่อแม่ไม่ว่านะ (่พ่อออกจะชอบด้วยมั้ง 555 เพราะพ่อเคยมีชุดนร.ญีปุ่่นที่บ้าน =w=)
ส่วนแม่ก็บอกว่าน่ารักดีไรเงี้ยฮะ

แต่ติดที่เพื่อน = = บอกว่าถ้าแบบใส่วิกผมเหลือง ไรเงี้ย
ไม่คบด้วยเลยนะ พูดแบบฮาๆ แต่เราแยกออกอ่าว่าแอบส่อความจริงว่าแอนตี้คอสหน่อยๆ

แบบเวลาไปดูเสื้อผ้าคอสเพลย์มันก็จะบอกว่า 'เอาอีกแล้วนะ เหอๆๆๆ หึหึหึ' แบบนี้

แต่เราก็ยังแต่งต่อ 5555 =)
hikaru-hikari

Postby deathtkd » 2012-06-08, 18:02

ดีคับ ผมเป็นคนนึงที่ชอบการ์ตูน แต่ไม่ถนัดด้านแต่งตัว แต่พอเล่นดนตรีได้ เช่นdon't say lazy ลองเล่นเพลงการ์ตูนดู อิอิ ชอบเพลงการ์ตูน อยากมีความเป็น โอตาคุ บ้างอะคับ แบบว่า เห็นส่วนใหญ่จะไปแต่ง cosplay กันแต่เราแต่ตัวไม่เก่งแต่พอจะเล่นดนตรีเป็น อยากให้ เพื่อนๆดูว่า พอจะมีความเป็น โอตาคุ กับเขามั้ย ชอบ ไม่ชอบ ยังไงก็ บอกได้เลยนะ อยากมีวงอยู่จัง ไม่รู้ว่าจะถึงเป็นการ cosplay ได้หรือปล่าว http://youtu.be/dcW80XSZbck ผมเล้นเอาคับ อิอิ ที่จะไม่ได้เรื่องเลย แฮะ
Last edited by deathtkd on 2012-06-08, 18:09, edited 2 times in total.
deathtkd

Postby deathtkd » 2012-06-08, 18:07

ดีคับ ผมเป็นคนนึงที่ชอบการ์ตูน แต่ไม่ถนัดด้านแต่งตัว แต่พอเล่นดนตรีได้ เช่นdon't say lazy ลองเล่นเพลงการ์ตูนดู อิอิ ชอบเพลงการ์ตูน อยากมีความเป็น โอตาคุ บ้างอะคับ แบบว่า เห็นส่วนใหญ่จะไปแต่ง cosplay กันแต่เราแต่ตัวไม่เก่งแต่พอจะเล่นดนตรีเป็น อยากให้ เพื่อนๆดูว่า พอจะมีความเป็น โอตาคุ กับเขามั้ย ชอบ ไม่ชอบ ยังไงก็ บอกได้เลยนะ อยากมีวงอยู่จัง ไม่รู้ว่าจะถึงเป็นการ cosplay ได้หรือปล่าวhttp://youtu.be/dcW80XSZbck ผมเล้นเอาคับ อิอิ ที่จะไม่ได้เรื่องเลย แฮะ
deathtkd

Postby BlindJusticeP » 2012-06-23, 18:15

กรณีเรา พ่อแม่ไม่ได้ว่าไรค่ะ แต่ตอนแรกนี่ก็คัดค้านบ้าง ส่วนพี่สาวนี่มีนิดๆ.. แต่พอถามเอาเข้าจริงๆ เขาบอกว่า ก็ไม่ชอบ คิดว่าเอาเวลาไปทำอย่างอื่นดีกว่า แต่เขาก็ไม่ได้ว่าอะไรหรือขัดขวางสุดหูรูดเพราะถือว่าเป็นสิทธิส่วนบุคคล ตอนเราจะคอส เขาก็พูดขึ้นมาเฉยๆ ถามย้ำว่า คิดดีแล้วเหรอ อะไรแบบนี้ ปัจจุบัน.. ไม่เคยคุยกันเรื่องนี้เลย 555+

ที่มีปัญหาคือเพื่อนเหมือนกันค่ะ /จับมือกับหลายๆคห. คือ มีมั่งไม่มีมั่งแหละนะ.. แต่คนนึงที่ไม่ชอบขี้หน้าเอามากๆนี่เขาแบบ.. จะอะไรก็พูดพาดพิงถึงคอสตลอดเวลาคุยกับเรา เช่น เวลาเราถ่ายรูปอะไรแบบนี้ รูปปกติอ่ะค่ะ ไม่ได้ใส่วิกแต่งหน้าไร เขาก็ชอบบอก เนี่ย แบบนี้ดูดีกว่าคอสตั้งเยอะ แล้วก็พล่ามไปว่า คอสมันไร้สาระ มันไม่ดีอย่างนู้น ไม่ดีอย่างนี้ แล้วพอดีเขาเป็นพวกบ้าเกาหลี เวลาพูดเรื่องนี้ก็จะเสริมต่อด้วยว่า เกาหลีดีกว่าตั้งเยอะ ซึ่งพอถึงจุดนี้แล้วปรี๊ดมากๆ หลังๆเชิดใส่ไปแล้วค่ะ เบื่อมัน ปล่อยให้บ้าไปคนเดียวเถอะ - -* เพราะบอกตรงๆว่าเพื่อนคนนี้ชอบเข้ามายุ่งเรื่องของคนอื่นเยอะแยะ เจ้ากี้เจ้าการ สั่งนู่นนี่จนเราบางทีคิดในใจว่า เฮ้ย _ึงเป็นใครวะ แต่พอเมินแล้วก็.. กลายเป็นโชว์ตลกห่วยๆแทน = = อารมณ์ว่า เรื่องไรต้องฟัง 55555

ส่วนเพื่อนอีกคน.. คนนี้ไม่ได้ว่าคอสหรอก แต่ดูเหมือนเขาคอสตามกระแสมากกว่า เขาก็บอกเรา เฮ้ย อยากคอสรินอ่ะ แล้วพอดีช่วงนั้นเราเพิ่งตัดชุดรินเพลงอลิสอินมิวสิคแลนด์เสร็จ ใกล้ๆช่วงนั้นก็มีงานคอส แล้วเราชวนเขาไปงาน ไม่ได้แต่งรินด้วย แต่งอีกตัวไป เขาเลยบอก ขอยืมชุดกับวิกรินได้มั้ย อะไรแบบนี้ คือเหมือน... เขาอยากคอสแล้วจะคอสเดี๋ยวนั้น คงคิดง่ายๆว่า เออ ยืมเอาก็ได้ เราก็เลยแอบไม่พอใจว่า อยากคอสก็ตัดเองดิ นี่เราก็ไม่ได้ลำบากน้อยอะไรเลยนะกับการได้ชุดแต่ละชุดมาเนี่ย คุณไม่คิดจะลงทุนเลยเหรอ อยู่ดีๆก็ขอเอาซะดื้อๆ แต่คือตอนนั้นก็ไม่ได้พูดอะไร ยิ้มๆตอบไปเฉยๆ วันไปงานก็ไม่ได้ให้ยืม (แป่ว) เรียกว่าทองไม่รู้ร้อนก็ไม่รู้จะผิดสถานการณ์มั้ย?

หลักๆก็แค่นี้แหละค่ะ นอกนั้น..บอกตรงๆว่าไม่อยากสนใจ มันอาจจะฟังดูแย่แบบหยิ่งๆ แต่เราคิดว่า เราก็มีความคิดของตัวเอง ถ้าคุณไม่ได้มีความสำคัญอะไรกับฉันหรือถ้าฉันไม่อยากให้ความสำคัญกับคุณ จะพูดจะพล่ามจะด่าจะว่าอะไรก็เหอะ อย่าหวังเชียวว่าจะเลิกคอสเพราะคำพูดหรือความคิดของคุณ -*- ชีวิตเรา..เราตัดสินใจกันเองได้นี่คะ ก็เข้าใจว่าบางคนหวังดี แต่เราก็ไม่ได้ให้ความสำคัญกับด้านนี้เจอมากเกินไปนะคะ เรื่องเรียน(ตอนนี้อยู่ม. 2 คอสมาได้เป็นปีแล้ว) ผลการเรียนก็ไม่ต่ำลง ปีที่ผ่านมาก็ดีขึ้นด้วยซ้ำ มันอดโมโหไม่ได้ว่าทำไมคนบางคนต้องเข้ามายุ่มย่ามกับชีวิตของเราขนาดนี้ ญาติบางคนก็ชอบบอกว่า ทำงู้นงี้ดีกว่า เจ๋งกว่าแต่งตัวบ้าๆใส่มรสุมอะไรบนหัวไม่รู้ตั้งเยอะ แนะนำอย่างเดียวไม่ว่า ทำไมต้องพาดพิงเรื่องคอสเพลย์? เบื่อเหมือนกันนะคะ

ปล. ขอบ่นเรื่องแม่นิดๆ คือเวลาจะซื้อของอะไรแบบนี้ เขาก็ชอบพูดเหมือน ทำไมไม่ประหยัดบ้าง, ทุกวันนี้ยังมีของที่ต้องการไม่พออีกเหรอ?, รู้จักความพอประมาณบ้างก็ดีนะ พอเราเก็บตังค์ซื้อเอง เขาก็พูดแบบนี้เสมอเลยค่ะ พอแบมือขอตังค์ คราวนี้ก็ไม่ให้ แว้ดกว่าเดิม ก็ไม่รู้จะเอายังไง ของที่อยากได้ก็อุตส่าห์เก็บตังค์ซื้อเองแล้วก็ยังคัดค้านไม่ให้ซื้ออีก เฮ้อ...
BlindJusticeP
member

Postby chikeuke11 » 2012-07-24, 20:02

อ่า...ระบายมั้ง = w =

ของเราไม่มีปัญหากับครอบครัวหรือเพื่อนหรอก . . . แต่ดันมีปัญหากับรุ่นพี่ที่ "สนิท" กันมาก เรื่องมันก็ประมาณว่า...

คือตอนนั้นเรากับ K [ขอเรียกมันย่อว่า K นะ] กำลังวางโปรกันอยู่ [คอสครั้งแรกเลยล่ะ] เราบอกว่าว่าจะคอส "ลูกะ" . . .

สิ่งที่ได้ยินจากปาก K แทบอยากเอาเท้ายันหน้ามันเลยล่ะ...

K :: ห่ะ ?? แกน่ะเหรอจะคอสลูกะ...((มองตั้งแต่หัวจรดเท้า)) ดูสารรูปตัวเองก่อนเถอะ "เตี้ยก็เตี้ย" "แบนก็แบน" ยังคิดจะคอสอีกเหรอ ?? ถ้าฉันคอสก็ว่าไปอย่าง

ME :: ...((มองหน้ามันแบบอึ้ง ๆ แต่ก็ไม่ได้พูดอะไร))

K :: เอางี้ ! คอส รินเล็น ก็แล้วกัน เดี๋ยวฉันคอสเล็น แกคอสริน... ((VER.append))

ME :: ((มองหน้ามัน))...ฉันจะคอสลูกะ

K :: อ้าว ! อินี้...บอกแล้วไงให้ดูสารรูปตัวเองก่อน แกน่ะเหมาะจะคอสรินอยู่แล้ว อกก็แบน ((ตอนมันพูก็มองมาที่หน้าอกเรา)) เตี้ยก็เตี้ย ((ยิ้มเยาะ)) เห็นไหม ?? เหมาะจะตาย...

ME :: อื้ม . . . คอสก็คอส ((ถอนหายใจปลงกับชีวิต))

K :: เดี๋ยวแกเป็นคนสั่งวิกน่ะ ออกค่าวิกให้ด้วย อ๋อ ! แล้วก็อย่าลืมไปดูเนื้อผ้านะ เอาผ้าให้ันเป๊ะ ๆเลยนะ ส่วนฉันจะดูแลเรื่องพรอบเอง อ๋อ ! แล้วแกก็ต้องจ่ายค่าพรอบให้ฉันด้วยนะ

ME :: ((นั่งคิดในใจ...นี้ตูต้องสั่งวิกแถมต้องออกค่าวิกให้คุณ แถมยังต้องจ่ายค่าพรอมคุณอีกเหรอ ??))

พอเราเปิดเว็บ TAOBAO เสิร์ชให้ดูแล้วถามมันว่าทรงนี้โอเคไหม ?? คำตอบที่ได้จากปากมันก็คือ ไม่เอาว่ะ ไม่เหมือน มันต้องเป๊ะ ๆ สิ ((กุมขมับเลยผม))

จนมาถึงปัจจุบันย้อนกลับไปเมื่อสามอาทิตย์ก่อนมันมาถามเราว่า สั่งวิกรึยัง

เราก็มองหน้ามันไปนิดหนึ่งแล้วก็บอกว่า ยังไม่สั่ง... แค่นั้นแหละ ชีแกวีนใส่ว่าอิชั่วนี้ ทำไม-ึงยังไม่สั่งอีกฮ่ะ อิเลว !!

((นั่งนิ่งแล้วมองหน้ามัน)) . . . บอกมันไปว่า กูไม่มีเงิน . . . แล้วชียังมีหน้ามาบอกว่า แล้วมันจะทันไหมเนี่ย เพราะ-ึงนั้นแหละยังไม่สั่งวิก

เราเลยสวนกลับไปว่า...แล้วพรอบ-ึงทำเสร็จรึยังค่ะ ??? ....((มันเงียบแล้วตอบว่า)) ยัง ((ยังมีหน้ามาว่าผมอีก...สลัดผัดมากครับ))

ไป ๆ มา ๆ ตอนนี้โปรล่มไปแล้ว . . . ล่มด้วยเหตุผลไร้สาระมากก็คือ แฟนมันพาเราไปเลือกผ้าสำหรับตัดชุด พอชีแกรู้เท่านั้นแหละด่าเราแหลกเลย . . .

เราเลยบอกว่า แคนเซิลโปรไม่มีการรีใหม่อีก

ปัจจุบันนี้ชีแกยังตามมารังควานเรื่องที่เราจะคอส ((คอสแมรี่ เกม IB)) เฮ้อ....อยากเลิกคบกับมันถาวรอ้ะ

((ตอนนี้เราตรัสรู้แล้วว่าชีเป็นพวกคอสตามกระแส))

เฮ้ย !!! บ่นยาวไปหน่อย Orz
chikeuke11

Postby stardust » 2012-10-25, 17:56

เราไม่ค่อยมีปัญหากับทางบ้านซักเท่าไหร่ค่ะ =w=
กลับกันทางบ้านกลับสนับสนุนด้วยซ้ำ (ฮา)
แต่ส่วนใหญ่เรามักจะมีปัญหากับเพื่อนซะมากกว่า
เนื่องจากเราเป็นคนเดียวที่เป็นโอตาคุในห้อง
ซึ่งเพื่อนๆส่วนใหญ่เค้าไม่ค่อยชอบคอสเพลย์กับโอตาคุกันค่ะ โดยเฉพาะพวกผู้หญิง
เราก็แอบปิดเงียบๆมาตลอดว่าเราจะคอส
สุดท้าิปิดไม่มิด พอเพื่อนรู้ความจริงเราก็โดนด่าใหญ่เลย ;;w;;
ทะเลาะกันไปทะเลาะกันมา เราเลยตัดสินใจพูดไปว่า
"เราอยากคอสเพลย์มันก็เรื่องของเรา ทำไมต้องมายุ่งกับเราด้วย"
จากนั้นเรื่องทั้งหมดก็จบลงไป โดยรวมถึงชีวิตมัธยมของเราด้วย ;;;w;;;
ทุกวันนี้แทบไม่มีเพื่อนเลย เศร้า..........
ปล.ห้องเราเป็นห้องเศษและเป็นห้องของพวกเด็กใหม่ นักเรียนมีน้อยมากๆ
เด็กผู้หญิงมีประมาณ 9 คนรวมเราด้วย ผู้ชาย 12 คน
--------------------------------------------------------
มีอีกเรื่องนึงอันนี้เรื่องทางบ้าน
หลังจากที่เราไปไพรเวทที่งานหนังสือมา
ซึ่งพ่อแม่กับพี่ก็ขอรูปเราดู เค้าก็บอกว่า
"แต่งขึ้นดีนะ" เราดีใจมากกกกกก
หลังจากนั้นไม่นานมีญาติคนนึงซึ่งเราไม่รู้จัก
อายุประมาณ 24-25 เค้ามาเยี่ยมพ่อกับแม่
แม่ก็บอกว่าเปิดรูปตอนคอสพี่เค้าดูหน่อยสิ
เราก็เปิดให้ดู พี่เค้าก็ตอบกลับมาว่า
"น้องแต่งอะไรของน้องเนี่ย หน้าตาก็ไม่ดี แต่งอะไรก็ไม่รู้ กล้ามากเลยนะ"
ขอโทษนะคะ.. พึ่งรู้จักกันวันแรก _ึงกล้าด่าขนาดนี้เลยเหรอ
_ึงพูดงี้ ถามจริงเหอะ กล้าแบบเรารึเปล่าล่ะ
ยังไม่รู้จักกัน มาพูดแบบนี้ เกรงใจเราบ้าง!!!!

Postby kzmlinz » 2012-12-15, 14:50

ขอระบายหน่อยนะคะ

เริ่มจากทางบ้าน
แม่ไม่ค่อยยอมให้คอสค่ะ แม่มักจะถามว่าทำอะไรไม่อายบ้างหรือไงแต่งตัวบ้าๆบอๆ เสียเวลา ตอนที่ได้ยินนี้หงุดหงิดนะ ก็มันเป็นความชอบของเรานี้นา แต่ก็ไม่รู้จะบอกแม่ว่ายังไงดี กลัวจะทะเลาะกับแม่มากกว่าจะทำให้เขาเข้าใจ ทุกครั้งที่ออกจากบ้าน แม่จะถามตลอดเลยว่า จะไปแต่งตัวคอสเพลย์อีกแล้วหรอ ไม่อายกันบ้างรึไง เมื่อไหร่จะเลิกซักที ทั้งๆที่เราแค่จะออกไปดูหนังกับเพื่อน แต่ถึงเราจะไปแต่งคอสเพลย์จริงๆ แม่ก็ไม่ได้ว่าอะไรนะ เขาก็แค่บ่นๆๆ เฉยๆแล้วก็ไม่ได้ว่าอะไร ล่าสุดโดนบ่นเรื่องวิกค่ะ เพราะมันเยอะจนแม่บอกว่า "ระวังซักวันจะโดนวิกทับตาย" แต่เราไม่เคยขอเงินเขาเพื่อมาซื้อวิก หรือตัดชุดเลย เพราะงี้เขาเลยไม่ค่อยว่าอะไรหรอกมั๊ง

-------------------------------------------------------------

ที่โรงเรียน
เราเป็นคนเดียวในห้องไม่สิในโรงเรียนที่แต่งคอสเพลย์ค่ะ พูดได้ว่าเป็นคนที่ทำให้เพื่อนรู้จักคำว่า "คอสเพลย์" เลยก็ว่าได้ พวกเพื่อนที่ชอบอ่านการ์ตูน ชอบดูอนิเมะ ก็จะไม่อะไรกับเรามาก แต่ก็มักจะเข้ามาถามนู่นนี้นั่น ว่าซื้อวิกจากไหน แล้วชุดหล่ะ แพงไหม อยากแต่งบ้าง บลาๆๆ เราก็ได้แต่ยิ้มๆไป ไม่ได้ตอบอะไรมาก แต่จะมีเพื่อนบางกลุ่มที่มันไม่ค่อยได้อ่าน/ดู มันก็จะถามว่า ทำไปทำไม ทำไปเพื่ออะไร ทำไปแล้วได้อะไร ไร้สาระว่ะ หรือก็จะมีบางกลุ่มที่ชอบเข้ามาส่องเฟสเรา แล้วก็จะมาวิจารณ์เลเยอร์คนอื่นๆ ซึ่งเราได้ยินแล้วเราเดือดมาก!!
เช่นว่า
เพื่อน : ไม่ไหวว่ะ อ้วน เตี้ย ดำ หน้าลาว เลิกคอสเถอะ (ตอนนั้นเรานี้แบบจี๊ดจัด)
เรา : แกไปพูดงั้นได้ไงวะ ถ้าเขารู้เขาจะรู้สึกไง แล้วแกก็ไม่มีสิทธิ์ไปบอกให้เขาเลิกคอสด้วย มันเป็นเรื่องของเขาแกจะไปยุ่งทำไม อีกอย่างลองแกไปคอสแล้วมีคนมาว่าแกงี้บ้างแกจะรู้สึกยังไงวะ
เพื่อน : ไม่รู้สึกอะไรเพราะไม่ได้คอส (แล้วมันก็หัวเราะ) แล้วเขาก็ไม่รู้หรอกว่าโดนด่าอยู่
เรา : ....... (เงียบไม่ตอบอะไรมันอีกเลย แต่ในใจนะ อยากกระทืบมันมากก!!!)

ทุกวันนี้เพื่อนคนนี้ก็ยังคงเป็นแบบนี้อยู่....และเราก็พยายามไม่ยุ่งกับมันแล้วละ นิสัยแบบนี้ไม่ไหวๆ

ขอบคุณสำหรับพื่นที่ให้ระบายค่ะ :)
kzmlinz

Postby yamateh- » 2013-02-26, 14:40

คอสเพลย์ก็คือความสวยงามนะ ทำไมถึงยังไม่เข้าใจกัน เฮ้อ ก็คิดว่าหวังว่าเค้าจะเข้าใจให้มากกว่านี้ล่ะนะ แล้วเค้าชอบอ่านโดจินกันรึป่าวอะ
yamateh-

Postby daichi_atto » 2013-03-14, 21:39

คือ ผมเพิ่งคอสใหม่ แล้วตัวที่คอส ดันเมะก็ไม่ใช่ เคะก็ไม่เชิง -________- ผมก็ไม่เคยคอส ไม่เคยอะไร
ก็เลยลองตั้งกระทู้ถามคนเว็บนึง ว่าจะคอสเหมือนเคะ (คนอื่นจะได้เข้าใจง่ายๆ)
แล้วลองแต่งหน้าลง ว่าโอเครึป่าว (ทำไมตูกล้า -*-)
คนแรกบอก น่าจะขนตาเด้งกว่านี้ ยังสาวไม่พอ บลาๆๆๆ อันนี้ก็คิด
อีกคนนึงมา เหมือนกระเทย =[]=!!!!!!!! เห้ย ไอการมองว่าเหมือนกระเทย มัน มัน มัน T^T
มันทำให้ผมเฟล ลบกระทู้นั้นทิ้งไปเลย T^T หมดอารมณ์เลย ก็คนมันไม่เคยแต่งหน้านี่หว่า

พ่อแม่ผมเค้าก็ไม่ได้อะไรกับเรื่องคอส แต่ก็บ่นบ้างว่าไร้สาระ เอาเงินไปทิ้ง แต่ผมก็ไม่ได้เถียงไร ทนๆเอา เดี๋ยวมีปัญหา -*-
แต่ไอเพื่อนๆนี่ดิ "มีแต่ผู้หญิงคอส" "คอสทำไมเหมือนคนบ้า" "เอาเงินไปทิ้ง" "พวกคอสน่ากลัว"
อะไรว๊าาาาา!!!!!!!!
พอผมจะบอกว่า ทำแล้วมีความสุข มันก็หัวเราะเยาะ คือผมจะไม่พยายามพูดเรื่องคอสเลย แต่ทำไงได้มันดันเป็นเพื่อน - -'
บางทีเวลาผมคุยกัน ไปๆมาๆ ก็ดันเข้าเรื่องคอส <<<<<<< โดนอีกแล้วกู

ครตเซงเลยครับ -*-
daichi_atto

Postby sasakorneoung » 2013-06-15, 11:39

ขอระบายค่ะ TwT+ช่วยตอบคำถามหน่อยนะคะ ตอบมาทางเฟส Sasakorn Parngamvichit ก็ดีค่ะ
ตอนที่เริ่มคอส ไม่ได้บอกแม่ แต่แม่ก็รู้ว่าไปคอสที่งาน ช่วงแรกๆแม่ก็ไม่ได้ว่าอะไรนะ
แม่ไม่ได้สนับสนุน แต่ก็ไม่ได้ขัดขวามหรือห้าม
แต่มีวันนึงพี่ที่โรงเรียนมาดราม่าเรื่องเราเนียนคอสค่ะ คือ เราก็ไม่ได้เนียนนะ มันเป็นชุดไปรเวทเวลาตัวละครในเมะไปเที่ยวอ่า? ซึ่งชุดเราไม่เป้ะ
เราก็เคยเห็นพวกคนญี่ปุ่น จีน เกาหลี แต่งนะที่เป็นชุดไปรเวทที่เข้ากับคาแร็คเตอร์ พี่เขาไม่เห็นว่าอะไรเลย? หรือแค่เราไม่ผอม ไม่ได้ดูดี เลยดูเหมือนแย่มากคะ?
เราก็ขอโทษไปแล้ว บอกว่าจะไม่ทำอีก ขอโทษหลายครั้งมากด้วย พี่แกก็ไม่หยุด จนแม่เราเข้าไปตอมเม้นว่าจะไม่ได้คอสแล้ว พี่แกยังไม่หยุดเลย แม่เลยบอกให้เราเงียบไม่ต้องไปตอบแล้ว
ที่แม่คอมเม้นว่าเลิกคอส เราก็นึกว่าแม่พูดให้พี่เขาหยูดเฉยๆ
แต่หลังจากนั้นแม่ก็มาบอกว่า "เลิกเถอะ คอสเพลย์เนี้ย คอสแล้วได้อะไร แม่อยากได้ลูกแม่ที่ใสใสคนเดิม"
อยากบอกว่าคือแม่คะ หนูอายุเท่าไหร่แล้ว เราก็ตอบไปว่า "ก็หนูชอบอะแม่ คอสแล้วมีเพื่อนเยอะ มีความสุขด้วย"
แม่ตอบว่า "รู้ยมั้ยสมัยแม่อายุเท่าหนูแม่มีแต่เพื่อนในโรงเรียนนะ เพื่อนนอกโรงเรียนแม่ไม่มีหรอก แล้วก็คนที่มีเรื่องด้วยหนะ รุ่นพี่ที่อยู่โรงเรียนเดียวกันด้วยใช่มั้ย?"
คือแบบ แม่ ก็สมัยนี้มันต่างกันนะ ถ้ามีแค่เพื่อนในโรงเรียน ห้องหนูมีไม่ถึง20คน แล้วมีห้องเดียวด้วย(เป็นนานาชาติ)
เราก็เลยตอบไปว่า "คอสแล้วหนูมีความสุข มันเหมือนได้ทำในสิ่งที่เราชอบแล้วได้เจอคนแบบเดียวกันอ่ะแม่"
แม่บอกว่า "แม่อยากได้ลูกคนที่ใสใสชองแม่คนเดิม คนที่บ้าเกาหลี คนที่กลับบ้านมาแล้วอ่านหนังสือทำการบ้านด้วยกัน"
เราก็เงียบ คือตอนนั้นร้องไห้หนักมาก สมองคิดอะไรไม่ออกเลย
แล้วแม่ก็ถามว่า "คอสแล้วได้อะไรที่ไม่ใช่ความสุขหนะ คอสแล้วได้อะไรอีกมั้ย เราไม่ได้รวยมีเหลือใช้ขนาดนั้น เราต้องประหยัดบ้าง แม่ขอ5ข้อที่ได้จากการคอสที่ไม่รวมความสุขได้มั้ย"
เราก็ไม่รู้จะตอบอะไรค่ะ เลยเงียบ
แม่เห็นเลยบอก "แม่ก็ไม่ได้จะให้เลิก แค่หยุดไปซักพัก ซักปี-2ปี"
ด้วยความที่เราเวลาไปเรียนคือแม่ไปรับไปส่งอ่ะค่ะ ไม่ได้แบบขึ้นรถเมย์ลงสายโน้นต่อสายนี้ แม่เลยบอกว่า " ยังเด็กไปมั้ย? แม่เป็นห่วงนะไปเดินกับเพื่อนที่แม่ไม่รู้จักทั้งวัน"
คือเราเป็นคนขี้อายอ่ะค่ะ จะอายเวลาอยู่กับคนรู้จัก แล้วถ้าแม่ไปเดินด้วย เราคงไม่กล้าโพสท่าอะไรตอนถ่ายรูปเลย แม่ก็ประมานว่าถ้าพาเพื่อนมาแนะนำแต่แรกก็ไม่ว่า แต่แม่ไม่ได้บอกนี้ว่า
ให้พาเพื่อนมาแนะนำ เราก็ไม่รู้ คือเราเศร้ามาก เลยคิดว่าจะแอบคอสแล้วค่ะ ยังไงก็ไม่เลิก มันเลิกไม่ได้จริงๆ กำลังคิดว่าอีกประมานครึ่งปีจะขอแม่คอสดูอีกครั้ง เลยอยากให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกคนช่วยเราหน่อยนะคะ ช่วยตอบคำถามที่ว่า "คอสแล้วได้อะไรที่ไม่ใช่ความสุข" ขอ 5ข้อค่ะ ได้มากกว่านั้นจะดีมาก..
sasakorneoung

Previous

Return to CCATH` Talk