กระทู้(เอาไว้)ระบายเรื่อง "เค้าไม่เข้าใจคอสเพลย์"

พูดคุยทั่วไป

กระทู้(เอาไว้)ระบายเรื่อง "เค้าไม่เข้าใจคอสเพลย์"

Postby GinGFreecss » 2009-03-09, 21:33

เนื่องจากช่วงเดือนที่ผ่านมา มีกระทู้ระบายเรื่อง ผู้ปกครอง/เพื่อน/คนข้างบ้าน/คนเดินผ่าน/ฯลฯ "ไม่เข้าใจคอสเพลย์"
บ่อยมาก เลยรวมเป็นที่เอาไว้ให้ระบายกันในกระทู้เดียว *จะสติ๊กไว้พักนึง
และเพื่อมีใครมีคำแนะนำก็จะได้เอามาไว้ที่กระทู้นี้เลยด้วย
*หลังจากตั้งกระทู้นี้ถ้ามีกระทู้ระบายขึ้นมาอีก จะก๊อปมาไว้ในนี้แล้วล็อคกระทู้ที่ระบาย
*ถัามีคำแนะจำจากหลายๆคนจะก๊อปมาใส่ด้านบนนะครับ

จากผมเอง
-เป็นเรื่องปกติที่คอสแล้วจะมีคนไม่ชอบหรือบอกว่าไม่สวย ถ้าอยากจะคอสต้องทำใจเรื่องนี้ให้ได้
วิธีที่แก้ปัญหาได้บ้างก็คือคอสตัวที่เข้ากับตัวเองในระดับหนึ่ง และทรงผม-สไตลการแต่งหน้าก็แต่งให้ใกล้เคียงที่สุด
ชุดเพี้ยนนิดหน่อยคนดูออกมีไม่มาก หน้าเพี้ยนผมแปลกคนเห็นแล้วสะกิดใจเยอะครับ
GinGFreecss
member

Re: กระทู้(เอาไว้)ระบายเรื่อง "เค้าไม่เข้าใจคอสเพลย์"

Postby Daniella » 2009-03-09, 22:59

ดีเลยค่ะ จะได้จัดหมวดหมู่ให้เป็นระเบียบยิ่งขึ้น ^^
Daniella
member

Re: กระทู้(เอาไว้)ระบายเรื่อง "เค้าไม่เข้าใจคอสเพลย์"

Postby S_•SaitY » 2009-03-10, 04:37

แบบว่ายังไม่เคยเจอคะ -*- แปลกมั้ยเนื่ยเรา

หรือว่ามีแต่เราโดนว่าแต่ไม่รู่เรื่องกันละเนื่ย ....
S_•SaitY
member

Postby Ongdacos » 2009-03-10, 10:46

อืมมมม ขนาดพ่อเราเห็นภาพตอนเราคอส Hardgay - - ขนาดปกปิดนะนี้

พ่อเขาพูดสั้นๆว่า "เหมื้อนเสือใบเลยลูก" เเล้วก็ 555+
Ongdacos
member

Postby yaoinumber1 » 2009-03-10, 17:50

ส่วนอาป๊าเรา เหมือนตะเข้าใจ แต่พอดูรูกที่ล้างแล้ว มักจะยิ้มแปลกๆ ฮึ่ม...คอยดูซักวันเค้าจะคอส โคทาโร่!! (การ์ตูนสุดโปรดขอป๊ะป๋า) กับคอส ซีตี้ฮันเตอร์ให้ได้เลย (สุดโปรดขอป๋าเหมือนกัน)
แต่สงสัยต้องไปฟิตกล้ามก่อนมั้งเนี่ย 555+
yaoinumber1
member

Postby GaZetTO » 2009-03-10, 17:52

แจ่มมมมม
เพราะส่วนตัว ไม่กล้าตั้ง กลัวรกบอร์ด มีมายังงี้ จะระบายทั้งวันเลย
(เวอร์ไป - -*)

แต่จะทำยังไง
บ้านเราไม่ได้ชอบการ์ตูนเรื่องไหนเฉพาะ เลยมักมองเรื่องพวกนี้ ไร้สาระอ่ะนะ
- -*
แต่เรื่องนี้ก็ทำใจนานอยู่เหมือนกัน

ช่วงนี้ อยู่ในช่วงง้อแล้วง้ออีก
_ _;
ปลง - -+++

**อีดิท
ได้เรื่องจนได้ครับ _ _;
เมื่อกี้นี้เอง สดๆ ร้อนๆ ของขึ้นอย่างสูงสุด = =;;

คาดว่า เป็นผู้หญิงคนหนึ่งแอดมาหาผม
เขามาถามว่า
(ขอสมมุติว่าตัว T ส่วนผมตัว P)
T :: จะถามเรื่องคอสบารามอสคะ เหลือตัวไรบ้าง
(เราก็คิด เอ่อ... คำถามธรรมดา)
P :: ก็มี... (รายๆ ไปได้ 4-5 ตัว แต่ไม่ใช่ตัวที่เด่นๆ แต่ก็มีบททุกเล่ม = =)
(เขาก็ทักขึ้นมา)
T :: เราไม่รู้จักเลยซักตัว
(เริ่มของขึ้นนิดหน่อย แต่ด้วยความคิดที่ยังคิดว่า เขาคงอ่านมาแต่ยังจำชื่อตัวที่เราพูดไม่ได้)
(ผมตัดสินใจ ถามคำถามตรงจุด)
P :: เคยอ่านหรือเปล่าครับ?
T :: บ่เคย

จบเห่ เท่านั้น อารมผมก็ขาด และนั่งด่าไปซัก ห้ากว่าข้อความ (แบบยาวๆ) และจัดการลบเมลนั้นทิ้งทันที...

ผมไม่คิดว่า จะเจอขนาดนี้นะครับเนี่ย
เพราะผกติส่วนใหญ่ ผมจะเจอประมาณว่า
อ้อ รู้จัก ๆ ชอบตัวนั้น น่ารักมาก ถ้าเขาแต่งคงงเริ่ด บลาๆ
ประมาณนี้
แต่มางวดนี้
เจอที่ว่า "ขนาดหนังสือ ยังไม่รู้จัก"
แล้วคุณจะมาคอสหาเตี่ยคุณหรอ!!!

ถ้าคุณคนที่อ่าน รู้ว่าเป็นคนนั้น โปรดออกไปจาดบอร์ดเถอะครับ ถ้าคุณยังคงสถานะอย่างนี้
ถ้าคุณมาบอกผมว่า
"เดี๋ยวขอไปหาอ่าน" "เดี๋ยวไปศึกษา"
ผมจะไม่ว่า
แต่คุณมาบอกว่า "จะคอส"
ผมเซ็ง!!!!!!
GaZetTO
member

Postby imahari » 2009-03-10, 20:26

^
^
^

ใจเย็นๆท่านเพ...

ส่วนข้าน้อย - - เฮ้อ...ไม่ค่อยมีไรหรอก(ตอนนี้)

แต่ตอนนี้ทะเลาะกันทีไร แม่จะยกเรื่องคอสเพลย์มาอ้างทู้กที

"ทำคัวอย่างนี้น่ะเหรอจะไปค้งไปคอส"

...

ถุ้ยยยยยยยยยยยย เห็นบางทีสนับสนุนซะจนออกนอกหน้าเลยนะ!!!

"เสื้อเสร็จรึยังลูก"

"ไปสำพ็งมั้ยลูก"

"ร้านนี้ก็ตัดสวยดีราคาถูก ไปตัดกันมั้ย"

โห่เอ้ยยย ขออันที่ 2 ให้มันสม่ำเสมอหน่อยดิวะ!!!!!!!

อะไรกันวะ อะไรกัน ทะเลาะกันทีไรต้องอ้างเรื่องการ์ตูน เรื่องคอสรึเกม

ทำไมวะ!!น้องผิดไม่ด่าน้อง

ไม่กระทืบ ไม่ตีมันบ้าง

บอกความจริงสารพัดก็บอกว่าโกหก

อย่างนี้ไล่ฉั้นไปอยู่กะน้าเลยเด้

ไม่กลัวหรอก

โห่เอ้ยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย

แม่งงงงงงงงงงง เซ็งว่ะ

เอาแต่ใจตัวเองชะมัด

เจ็บใจที่ทำไรไม่ได้!!!

ถ้าเป็นเพื่อนรึคนอื่นนะ ชกหน้าหงายไปแล้ว!!!!!!

เว้ยยยยยยยยยยยย เซ็งงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง

..พิมพ์เสร็จแล้วเพิ่งมาเห็น โอ้โห เกือบจะหยาบบรึม....
ขออภัย หากจะลบเชิญเลย -*- เก็บมานาน(ยังไม่หมด...รู้สึกไม่สะใจ)
imahari
member

Postby Ude_Miwa » 2009-03-10, 20:53

บางคน...

น่าอิจฉาจังเลยนะคะ

มิวะน่ะ...วันนี้ก็โดนอีกแล้ว พ่อเอาเรื่องนี้มาด่ามิวะอีกแล้ว

เขาโมโห เรากำลังจะออกจากเครื่องคอมพ์ เขาก็ถามเสียงเขียว อารมณ์ไม่พอใจใส่ว่า

'ไปคอสกับใคร รุ่นพี่นี่ผู้หญิงหรือผู้ชาย'

เราก็ตอบไปว่าผู้หญิง เขาก็ยังถามต่ออีก 'คอสแล้วได้อะไร ทำไมถึงสรรหานัก หัดอ่านหนังสือซะบ้าง'

ขอโทษค่ะ...มีเรื่องอื่นที่คุณถากถางฉันเยอะแยะนี่คะพ่อ ทำไมคุณต้องมาพาลใส่ฉันแบบนี้ด้วยล่ะคะ ?

เรื่องอื่นหนูไม่ว่า แต่เรื่องนี้ขอเถอะค่ะ

เมื่อไหร่จะยอมรับได้สักที ลูกสาวพ่อไม่ได้สร้างความเดือดร้อนให้ใครนี่

เมื่อไหร่จะยอมรับสักทีคะ !? อย่างน้อย...ขอแค่ไม่เอาเรื่องนี้มาถากถางกันก็ยังดี

ขอสักนิด...เถอะค่ะ
Ude_Miwa
member

Postby Romanov » 2009-03-11, 13:23

ผมก็นับว่าโชคดี(ละมั้ง)ที่คอสได้ไปตรงใจพ่อกับแม่พอดีก็เลยไม่มีปัญหาอะไรเท่าไร (คอสเครื่องแบบน่ะ)ส่วนกับคนอื่นผมเองก็ไม่มีปัญหาเพราะผมมันลูกบ้าเยอะ ก็เลยไม่คิดมาก
Romanov
member

Postby bear_web » 2009-03-11, 17:15

พึ่งโดนมาไม่กี่วัน กับน้องชายที่น่า(ลักไปฆ่าทิ้ง) ผมไปพูดกับเขาเรื่องงาน CP 15 ที่จะจัดที่ CTW

เพราะเห็นว่าทำงานอยู่ เลยจะถามข้อมูลสักหน่อย ก็บอกไปว่าเดี๋ยวจะมีงาน วันที่ 14-15 มีนา

เขาก็บอกมีอีกแล้วหรือ นัยว่าจะจัดอะไรบ่อยๆ แล้วก็ถามผมว่า ตอนงาน CP 12 ผมไปคอสใช่มั๊ย

เห็นคอสแบบนี้ ลักษณะนี้ เดินอยู่ตรงโน้นตรงนี้ เพราะว่าสีวิกมันเด่นละมั้งครับ แล้วผมก็เคยให้เขาดูรูป ก็คงจะจำได้

ก็ตอบไปว่าใช่ แต่คำพูดหลังจากที่คุณท่านพูดออกมา มันทำให้ผมอยากไปลากดาบมาปาดคอมากกกกกกกก

มันบอกไม่กล้าทัก อายเพื่อน เพราะเห็นว่าพี่ทำอะไรบ้าๆ เท่านั้นแหละ ผมปึ๊ดเลย!!!! เออพ่อคุณหน้าบาง พ่อคุณผู้ดี

แต่ทำอะไรมันไม่ได้ เพราะนั่งอยู่ในบ้าน ญาติๆก็นั่งกันอยู่ ได้แต่นึกโมโหในใจ แต่หลังจากนั้นก็พูดขึ้นมาอีก

คราวหน้าเจอจะทัก เหอะ จะทักทำไม ทักเพื่ออะไร ไหนบอกอายที่มีพี่มาทำอะไรบ้าๆไง คุณท่านจะทักให้อายเพื่อนทำไมล่ะฟะ

แต่น้องอีกคนที่เป็นน้องแท้ๆแนะนำว่า ก็ให้เขาทักไปสิ ทักกลางวงคอสเลยนะ แล้วก็ทำเป็นไม่รู้จักมันซะ คุณเป็นใคร ผมไม่รู้จักคุณ

จะได้ให้มันหน้าแตกไปเลย (เออแฮะน่าสน เข้าท่าๆ) คงสะใจพิลึก (เลวได้อีก) ก็พอจะเข้าใจ เพราะว่าในไม่ใช่คนในวงคอส

แต่รักษาน้ำใจกันนิดไม่ได้รึไงฟะ พ่อแม่ ญาติๆพี่น้องคนอื่นยังไม่ว่า จะขอดูรูปด้วยซ้ำ (แต่ไม่ให้ดู เขิน)

แต่พวกญาติๆที่อยากดูรูป ส่วนมากจะเป็นผู้หญิง (แต่อาผู้ชายก็ไม่ได้ว่านี่นา ยิ้มอีกต่างหาก เพราะผมเอาวิกไปลองใส่ให้ดู)

แต่น้องที่ว่าผม เป็นผู้ชาย มันเกี่ยวมั๊ยครับเนี่ย น้องที่เป็นญาติผู้ชายอีกคนก็ชอบที่ผมคอส โอ๊ย งง
bear_web
member

Postby asakura-yoh » 2009-03-11, 19:23

ขออนุญาติระบายบ้างนะค่ะ เรื่องต่อไปนี่อาจจะดีสำหรับบางคนแต่ถ้าเจอแบบนี่แล้ว

ก็ไม่ไหวเหมือนกันค่ะ คือว่าพี่สาวแท้ๆจะให้เราคอสเป็นเพื่อน มันมีชุดอุปกรณ์ออฟต่างๆ

ให้ครบเลย แต่ปัญหามันอยู่ที่ว่าตัวละครที่จะให้เราคอส(เป็นเพื่อนด้วยเนี้ย)เราไม่รู้จักบ้าง

ชุดโป๊เกินไป(อย่างกระโปงสั้น12นิ้ว)และเป็นชุดแนวโลลิที่ขัดกับบุคลิกเรามาก ซึ่งพี่เรา

มันตัวเล็กน่ารักโมเอะและผอมกว่าเรานิดหน่อย ส่วนเราก็ตรงข้ามมันหมด(สูง ใหญ่ ถึก)

ชุดที่ให้เราใส่ก็เป็นไซค์ของพี่ เราลองใส่ก็ใส่ได้นะแต่มันดูรัดๆฟิคๆติดไหล่ติดอก เสื้อ

แนวชุดน.ร.เราใส่ทีเอวลอยเลยและมีบางครั้งที่แขนเสื้อลอยเต่อ(โอ้ยไม่ไหวแล้ว=[]=)

เราก็บอกพี่ว่าเราใส่แล้วดูทุเรศ(แบบว่ารัดจนเห็นส่วนเกิน)แต่ก้ยัง(ดันทุรัง)บอกว่าดี

จนสุดท้ายต้องบอกว่า "ไม่ไปงานคอสกับ_ึงแล้ว!!!" เป็นอย่างงี้บ่อยมาก ซึ่งเราก็รู้ว่า

นิสัยพี่สาวเราเป็นอย่างไร(ขอเผาค่ะ มันเป็นพวกอยากดังอยากดูดีในสายตาหลายๆคน

มักจะไป(ร่วม)ถ่ายรูป(ใกล้ๆ)กับคนที่ดูดีน้อยกว่ามัน ซึ่งผลที่ได้คือจะทำให้ตัวมันเองสวย

โดดเด่นกว่าเดิมนั้นเอง) ถ้างานไหนพี่สาวไปเราก็พยายามไม่ไปด้วยกันเพราะมันบังคับ

ให้คอส(ในชุดของมัน) เราดูเหมือนเป็นเรื่องมากเลย แต่ถ้าคอสตัวการ์ตูนที่เราไม่รู้จัก

(และไม่ชอบด้วย)ถึงจะมีคนเตรียมของทุกอย่างให้พร้อมแค่ไหน มันก็ทำให้รู้สึกแปลกๆ

(และอาจจะรู้สึกไม่ดีด้วย)คอสตัวละครที่ไม่รู้จักไม่เท่าไร แต่ที่แย่กว่านั้นคือถ้าเกิดว่า

บังเอิญไปรู้จุดประสงค์ที่แท้จริง(แบบที่ไม่ดีหรือแบบที่เหมือนพี่สาวเรา )จะรู้สึกอย่างไรกัน

โทษทีนะค่ะที่ระบายยาว(มาก)ไปหน่อย ปัจจุบันพี่เราก็ยังคงเป็นแบบนี่เหมือนเดิม

คือชวนให้เราคอสเป็นเพื่อน(ในชุดตัวเล็กๆของมันเอง -_-iii)
asakura-yoh
member

Postby Catthamon » 2009-03-11, 20:53

ม่างงงงงง~ดีๆมีที่ระบายแล้ว=w=

จะมีตั้งกะเก่ากึกยันใหม่เอี่ยมออกจากเตาเลย

เอาเก่าๆก่อนนะ เหตุการ์ณขณะขอแม่แต่งคอส

ก่อนอ่านขอบอกไว้ก่อนนะคะว่าพูดตามนั้นจริงๆ

เรา:แม่อยากแต่งคอสเพลย์ขอแต่งได้ไหม
แม่:หา!?แต่งน่ะมันไม่ได้สวยเลยรู้ไม๊ คนเค้าจะมอง
เรา:อ่ะ ก็ชอบง่ะขอไม่ได้หรอ
แม่:ก็ไม่รู้หรอว่าคนจะมอง

แล้วก็บลาๆ แม่ก็ยังย้ำคำเดิม คนมอง... แงะก็ถ้าไม่สนใจสะอย่าง- -

จากนั้นต่อมาสักสองอาทิตย์ ญาติมาบ้าน เค้ารู้ว่าเราบ้าการ์ตูนเลยถาม

ญาติ:เอ้อนี่อะไรนะที่เค้าแต่งตามการ์ตูนน่ะ คอส..อะไรนะ
เรา:คอสเพลย์หรอคะ
ญาติ:เอ้อใช่ๆ(แล้วก็หันไปหาแม่เราแล้วเรียกชื่อ)ได้ดูรึปล่าว ที่เค้าประกวดๆกัน
แม่:ไม่ได้ดู
ญาติ:หรอๆ แล้วนี่(เรียกชื่อเรา)แต่งรึปล่าว
แม่:เคยขอแต่ไม่ให้
ญาติ:อ้าวทำไมล่ะ ก็ดีออก หัดรู้จักเก็บตัง ด้วย เค้าบอกไว้น่ะ
แม่:หรอ...(หันมาหาเรา)...ตามใจนะ
เรา:เย่ๆๆๆ~(ลั่นบ้าน)

แหม่ - - ทรหดมากเรื่องต่อไปนี้เป็นเรื่องตอนเปิดเทอมเจ้าค่ะเกี่ยวกับเพื่อนพึ่งออกจากเตาสดๆเมื่อเดือนที่แล้วได้(ทุบหัวดีไม๊?- -)

เพื่อน:นี่ๆรู้จักคอสเพลย์รึปล่าว(อ้าว-*-แล้วไม่รู้จักจะแต่งไหม)
เรา:อื้มรู้จัก
เพื่อน:หรอๆถ้าแกจะแต่งแกจะแต่งเป็นตัวอะไรในบลีช(ช่วงนันบ้าบลีชอย่าใส่ใจเจ้าค่ะ
คือแบบพูดเหมือนเราไม่รู้จักแถมไม่ถามด้วยว่าแต่งไม๊- -เสียมารยาทจริงๆ)
เรา:อ๋อแต่ง เราแต่งเป็นเซนนะอ่ะ
เพื่อน:หาเซนนะไม่รู้จัก(เวงตะไล- -รู้ว่าแกไม่ได้ดูไม่น่ามาพูดกับแกตั้งกะตอนแรกแล้ว)
เรา:อืมๆๆ
เพื่อน:หรอๆ งานนี้เราแต่งในเงือกสาวยากูซ่าแหละรู้จักรึปล่าว(ย้อนอดีตมะอาทิตย์ที่แล้วเราพึ่งแนะนำให้มันไปดู)
เรา:ก็เมื่ออาทิตย์ที่แล้วชั้นพึ่งให้เจ๊ไปดู
เพื่อน:อ่ะ..หรอ(เปลี่ยนเรื่องเรวพลัน)แต่เราแต่งภาคคนนะไม่ใช่นางเงือก
เรา:หรองืมๆ(เริ่มตัดบทจะคุยกะมันข้อหารำคาน)

จากนั้นบังเอินงานนั้นเราไม่ได้ไปติดโปรเจค(ก็มันโยนมาให้เราทำเป็นหัวหน้ากลุ่มแท้ๆหนีเที่ยวนิสัย)
พอวันจันทร์มาก็พบว่า...

เพื่อน:ได้ที่สองๆๆๆๆเย่ๆๆ
เรา:งืม ทำไมได้อ่ะ
เพื่อน:ก็ร้องเพลงได้งะ(แหมดีนะแกไม่คอสบลีชไม่งั้นเพลงเค้าเสียหมด((บ้าจัด))บังเอินในหูเราคิดว่ามันร้องไม่เพราะอะนะ- -)
เรา:อืม
เพื่อน:นี่ๆนะแล้วก็....บลาๆ

มันก็เล่าต่อไปแต่ว่าจากนั้นเราก็ชวนมันคุยเรื่องเงือกสาวยากูซ่าปรากดมันเหมือนคนไม่ได้ดู+อ่านเลย

อ่ะต่อมาแต่พอมันแพ้สิเรามาดูกัน

เพื่อน:เนี่ยไปคอสรินารี่ ไม่ได้มาเลยT-T
เรา:อืม(ก็สมควรรินารี่น่ะน่ารักไม่คู่ควรกะแกว่ะฮ่าๆ-*-)
เพื่อน:เนี่ยก็เพราะ ชุดมันนั่นมันนี เราไม่สบายร้องเพลงเลยเสียงไม่ใส แม่พาไปช้า(เกี่ยวไม๊)

แล้วก็โทษนู่นโทดนี่ บลาๆ เห้ยเริ่มยาวพอๆจบๆระบายมากไปไม่ดีต่อสุขภาพจบๆๆๆ
Catthamon
member

Postby tiplovelove » 2009-03-12, 12:06

มีเหมือนกัน

ก็พอดีว่ามีเพื่อนอยู่คนหนึงแต่ตอนนี้ขาดกันเรียบร้อยละ

ตอนนั้นนั้งคุยเรื่องเกมRo กับพี่ๆในโรงเรียน

แล้วพูดถึงโซฮีขึ้นมา

แล้วมันนั้งอยู่ด้วย

พอแค่มันได้ยินชื่อก็ถามขึ้นมาว่าโซฮีคืออะไร

เรากับรุ่นพี่ก็บอกว่า

โซฮีคือมอนเตอร์ในเกมส์ เป็นผีของเกาหลี

พอได้ยินแค่นั้นมันก็บอกว่ามีรูปไหม พอเอารูปให้ดู

แล้วคำที่แทงใจก็เกิดขึ้น มันบอกว่า:จะคอส

แล้วถามมันว่าเล่นเกมหรือยัง

มันบอกว่า:ยัง

แล้วทำไมถึงคอส:ชื่อเพราะ ชุดสวย

แล้วพูดอีกว่า:จำเป็นด้วยหรอ กะแค่ตัวการ์ตูนตัวเดียว แค่ใส่เดินๆๆๆๆๆ แล้วใช้เขาถ่ายรูปก็จบ ไม่เห็น ต้องเล่นเกมเลย

แค่นั้นแหละของขึ้น

บอกว่าตามใจนะ จะทำอะไรก็ไม่ห้ามแต่ต่อไปนี้ไม่ต้องมาอยู่โปรเจกเดียวกันอีก

มันก็เคยบอกว่า มันคอสเพราะทิพย์ เพราะเห็นทิพย์คอสมันสวยดี อยากแต่งมั้ง
tiplovelove
member

Postby castsand » 2009-03-12, 14:16

ตอนแรกแม่เราก็โวยวายค่ะ ว่าคอสทำไม เปลืองออก เอาไปเรียนพิเศษไม่ดีกว่าหรอ ?
พอกระแซะไปเรื่อยๆก็พอเริ่มคุยกันได้นิดหน่อย
อาจจะเพราะเราพูดดักแม่ไว้มั้งค่ะว่า
"แม่ค่ะ หนูมีอะไรจะบอก แต่ห้ามว่านะ"
หลังจากนั้นแม่ก็ปล่อยๆนิดหน่อยน่ะค่ะ
พอเราบอกว่าคอสผู้ชาย แม่ก็บอกในทำนองที่ว่า ดีนะ ไม่ไปคอสพวกโลลิอะไรแบบนั้น
ซึ่งเราก็คงคอสไม่ขึ้นเพราะหุ่นไม่ให้น่ะค่ะ -0-"
castsand

Postby Mizuki_ka » 2009-03-13, 18:57

บอกตามตรงว่าการคอสนี้เราไม่ได้บอกผู้ปกครอง

ซึ่งเราก็เห็นว่ามันไม่น่าเลียนแบบอะนะ ถ้าเคลียให้มันจบๆไปก็ดี ไม่ต้องหลบๆซ่อนๆ

แต่อย่างเราไม่ได้ออกงานถี่คืออย่างน้อยเดือนละครั้งไม่เกินเดือนละสามครั้ง อย่างนี้ แล้วปกติเราก็จะมาออกบู๊ทซึ่งเรื่องหาตัง เป็นที่รู้กันว่าเรามันใฝ่รู้(เรื่องหาเงิน) - -

เขาก็เลยไม่ได้ว่าอะไร จะมีว่าก็เรื่องอยู่แต่กับคอม แต่บ้านเรา จะพูดไงดี ทำความเข้าใจยากน่ะ ถ้ารู้ว่าเรามาคอสก็คงโดนไม่น้อย
แต่เอาเถอะ มีได้ก็มีเสีย ตอนนี้ขอให้ได้คอสก็พอใจละ

สู้ต่อไป โอส~~
Mizuki_ka
member

Postby tar_miyo » 2009-03-14, 20:45

^^^^^^^^^^^^^^
พวกเดียวกันคะ = =" ไม่ได้บอกจนแม่เริ่มเจอวิก...ต่อมาเจอเสื้อกราวน์ที่ซื้อมา....ณ วันนั้น

เสด็จแม่:นี่ซื้อเสื้อกราวน์มาทำไมน่ะ

เรา: = ="... (เอาแล้วไงกรู)

เสด็จแม่:ตั้ง320น่ะไม่ได้ใส่ทุกวันนะเธอ

เรา:เอิ่ม...เออ...เอาไปคอสน่ะแม่

เสด็จแม่:คอสเป็นใครน่ะ = =?

เรา:คุณหมออิจูอินทีเทปเปเล่นอ่าแม่ (อาจจะไม่รู้จักกันนะคะ คอสเพราะชอบที่ทำเป็นซีรี่มากเลยคอส+ชอบคนที่แสดงเปนอิจูอินด้วย)

เสด็จแม่:อ๋อ อีนังเทมเป้นี่เอง (ออกเสียงชื่อเพี๊ยนสุดๆ = =!!)

เรา+เสด็จแม่: .... เงียบทั้งคู่

วันต่อๆมาแม่ก็ไม่ได้ว่าอะไร เท่าไหร่เพราะไม่ได้ไปอีกเลย (แต่ไอ้เราก็แอบซุ่มทำชุดอีกละ)แต่ที่โมโหๆก็พี่ชอบพูดจริงว่า
จะคอสไปทำไมเปลืองๆ แล้วยังลำบากอีกนะ แล้วหน้าก็ไม่ค่อยจะให้ไปคอสทำไมละ บลาๆๆ (เยอะมาก)
น่าโมโห = =*
tar_miyo
member

Postby Lozz » 2009-03-14, 21:23

อ๊ากกก ชอบหัวข้อนี้เหลือเกินค่ะ วันนี้พึ่งเจอสดๆร้อนๆ - -***

เรื่องมีอยู่ว่า วันนี้เราไปเรียนภาษาญี่ปุ่นที่สถาบันหนึ่งไม่ขอเอ่ย

เรานั่งรอชั่วโมงเรียนอยู่ (เราเรียนตอน 4 โมงเย็นอ่านะ) ก็มีเด็กกลุ่มนึง

ประมาณมหาลัย 3 คนมายื่นคุยกัน เรื่องงานคอมมิก เนื้อความมีอยูว่า

"เออ นี่เคยไปงานพวกคอมมิก ที่เซนเวิร์ลป่ะ แก"

"นิดหน่อยอะเคยผ่านๆ คนเยอะเหมือนกันนะ"

"เออ ใช่ๆๆๆ มีคนแต่งตัวแบบตัวการ์ตูนอะเยอะเลยเนอะ"

"ก็นะ เยอะอยู่แต่คนไทยมันแต่งแล้วไม่ได้เข้าเลยวะ ไม่ได้เรื่องเลย ไม่เห็นเหมือนคนญี่ปุ่นเลย"

(ถึงตรงนี้ข้าพเจ้าอยากเอาแจกกันแถวๆนั้นฟาดหัวพวกเขาซะ - -***)

"เฮ้ยๆ คนญี่ปุ่นก็มีนะ มองง่ายมากเลยเด่นๆกว่าคนไทย"

"ใช่แหละ เพราะคนไทยแต่งมะเห็นสวยเลยแต่งไปทำไมเนี่ย"

พอเมื่อถึงตรงนี้คลาสที่เราเรียนก็เลิกพอดีเราเลยเข้าห้องเรียนอย่างอารมณ์หงุดหงิดๆหน่อยๆแต่ไม่

อยากคิดมากเพราะคำของคนที่เขาไม่รู้จักคำว่าคอสเพลย์คืออะไรเพื่ออะไร เลยอารมณ์ดีขึ้น

----------------------------------------------------------------------------------
Lozz
member

Postby Zone-a » 2009-03-15, 12:27

มีอะไรจะระบายเหมือนกันค่ะ

คืองี้ zone เองชอบหลอกแม่ให้ตัดเสื้อโลลิต้าให้

ตอนแรกแม่ก็ไม่รู้หรอก 555+

พักหลังๆแกไปเจอวิกหางม้า (แกก็เริ่มสงสัย)

คราวนี้she นั่งดู zone เล่น อินตอร์เน็ท

แล้วไปเจอ web ขายวิก เราเองก็บ่นกับน้องว่าอยากได้

เพราะที่โรงเรียนเขาให้ตัดผมสั้น(เสียดายมากไว้มาตั้ง7 ปี)

แม่ก็เลยขึ้นเสียงเลยว่า "สิ้นเปลือง"

เราก็หงอยและเงียบ

บ่นกับน้องว่า "อยากได้จัง ถ้าไปโอนเงินเองได้ไปแล้วล่ะ"

ล่าสุด ทำพร็อพเองแม่ก็ถามว่า

"ไหนๆ ทำอะไร จะเป็น ซินเดรเลล่า เหรอ"

เราก็หัวเราะและก็...เดินหนีไป

สรุป...วิกก็ไม่ได้ ชุดก็ต้องหลอกแม่ตัด (ถ้าไปบอก she ตรงๆตายแน่)

คนข้างบ้านก็รับไม่ได้ แปลกแฮะที่เราแต่งแล้วพ่อ-แม่ ไม่ว่า(อาจเป็นเพราะเราไม่ได้แต่ง Punk)

-----------(แม่จ๋ากระโปรงหนูล่ะ ยังไม่ได้เลย)---------
Zone-a

Postby mikurufame » 2009-03-15, 15:36

15/03/2009
งานคอมมิคปาร์ตี้....
ตั้งแต่ช่วงที่ผ่านมาซัก3-4เดือนก่อน
ผลการเรียนผมไม่ค่อยดีเท่าไหร่
และต้องสอบต่อม.4
ดังนั้นจึงไม่ได้ไปงานเลย
เคยแต่แอบโผล่ไปหน่อยนึง
....
มาถึงวันที่11
ผลสอบเข้าม.4
ออกมาว่าผมเข้าเรียนต่อได้
โดยผมเลือกลงสายศิลป์ภาษา
และพอวันที่13
ผลลสอบของม.3เทอม2
ออกมา...
เกรดไม่ค่อยดีนัก
....วันที่14 เมื่อวาน...
ผมไม่ได้ขอไปงานเพราะช่วยแม่ทำงานที่ร้าน...
วันที่15...วันี้
ตอนเช้า
ขอแม่ไป
แม่กลับไม่ให้....
สอบก็สอบได้แล้ว
เข้าเรียนต่อม.4ได้แล้ว
ทั้งๆที่ทีแรกสัญญาว่าต่อได้ก็ให้ไปคอส
แต่ที่นี้เกรดม.3แย่ไปนิดนึง
กลับคำ.....
แม่อย่างงี้...
มีที่ไหน
ขอแค่ไปคอสหน่อยได้ไหม...
ชม.เดียวก็ได้
อยากคอสจะตายอยู่แล้ว....
mikurufame
member

Postby yanisa1200 » 2009-03-15, 18:51

http://exclusive.playpark.com/?p=41

นี่คือ คอสเพลย์เหรอ ดูมัน มันพริตตี้ พริตตี้ชัดเลย
yanisa1200
member

Next

Return to CCATH` Talk