[Guide] ว่าด้วยยางฟองน้ำ หรือสิ่งที่หลายๆคนเรียกว่า โฟมยาง

How To = แนะนำวิธีการ / แชร์ประสบการณ์, Guide = ที่ไหน, Q&A = คำถามที่มีคำตอบแล้ว
Forum rules
How To = แนะนำวิธีการ / แชร์ประสบการณ์
Guide = ที่ไหน
Q&A = คำถามที่มีคำตอบแล้ว
* กระทู้ Q&A สตาฟจะย้ายกระทู้ที่เห็นว่าเหมาะสมเข้ามาเอง ห้ามตั้งกระทู้ใหม่เป็น Q&A ในหมวดนี้
* ห้ามตั้งกระทู้ถามใดๆก็ตามในหมวดนี้

[Guide] ว่าด้วยยางฟองน้ำ หรือสิ่งที่หลายๆคนเรียกว่า โฟมยาง

Postby E-MANAGE » 2008-01-31, 14:59

ชื่อจริงๆเรียกว่า ยางฟองน้ำ "rubber sponge"
(ไม่เชื่อก็ไปตามโรงงานที่ผลิตแล้วไปถามดูว่าเค้าเรียกว่าอะไร)
ชื่อภาษาอังกฤษยังใช้คำว่า rubber sponge (SPONGE) ที่แปลว่า ฟองน้ำ ไม่ใช่แปลว่าโฟม
ละถ้าถามว่า แหล่งใหญ่ๆและโรงงานผลิตอยู่ใหน คุณลองไปที่ซอย เอกชัย 66
มีน้านขายสิ่งที่คุณเรียกว่าโฟมยาง เป็น10ร้าน(มันขายกันทั้งซอย) และมันก็เป็นทางเข้าซอยด้านหลังบ้านเรา (มาซื้อไม่ถูกPMถามหรือโพสถามได้นะ)
หนาไม่ถึงมิล ยัน20-30มิล เห็นมาหมดแล้ว แล้วคุณรู้มั๊ย ว่าไอ้สิ่งที่คุณเรียกว่าโฟมยาง
มีค่าจำเพาะอะไรบ้าง มีกี่ชนิดแบ่งตามวัสดุศาสตร์ล่ะ เอาเป็นว่า เอามาให้ดูละกัน

ยางฟองน้ำ(มาตรฐานทั่วไป)

ความต้านทานแรงดึง 20 บาร์ (1บาร์เท่ากับแรงที่อาอาศกด ณ.ระดับน้ำทะเล)
อุนหภูมิใช้งานปรกติ ลบ20จนถึง+65 องศาเซลเซียส
ความยืดสูงสุดจนถึงจุดที่ขาด 3เศษ1ส่วน4เท่า
ความแข็ง 40 shore C

*ค่านี้เป็นค่ามาตรฐานทั่วไปในการทดสอบ อาจเปลี่ยนแปลงตามชนิด/วัสดุ/ความหนา ได้

ชนิดของสิ่งที่คุณเรียกว่าโฟมยาง (NBR) (EPDM) (EVA) ลาเทค ไวนิล ซิลิโคน ฯลฯ

บางชนิด ถ้ามีตู้อบก็ทำเองได้เลย (การผลิตต้องอบยางเพื่อให้ยางสุกและคงรูป)

หรือถ้าเป็นโฟม ชนิดโฟมยูริเทน เรามีวัสดุที่พร้อมทำอยู่ที่บ้าน คุณอยากเห็นละก็บอกได้
จะเอาหนาเท่าไร่ล่ะ บอกได้นะ เอาหนาแบบที่คุณไม่เคยเห็นยังได้ ถ้าอยากเห็นจริงๆPM
มาบอกก่อนนะ

Ps. แบบว่าเห็นคนเรียกกันผิดๆว่าโฟมยาง แล้วหลายๆคนคิดว่าแหล่งอยู่ที่วงเวียนใหญ่
เลยอยากให้เข้าใจถูกต้อง รวมถึงรายละเอียด ของวัสดุก่อนนำไปใช้งาน

Ps2. โฟมยางชนิดเดียวที่เรียกว่า โฟม คือ ชนิดลาเทค นิยมใช้รองที่นอนฟองน้ำ/ที่นอนสปริง
แต่ชนิดที่เราเอามาทำอุปกรณ์คอสกัน เรียกว่า ยางฟองน้ำ (อย่างน้อยควรเรียกให้ถูก อย่าให้ความ
เข้าใจผิดหรือสิ่งที่ได้ยินกันมาปากต่อปาก ทำให้ศัพท์เปลี่ยนแปลงไป

Ps3. ถ้ามีคนมาถามถึงซอยเอกชัย66มากๆละก็จะลงแผนที่แล้วถ่ายรูปมาให้ดูนะ(ถูกนะแถวนี้)
E-MANAGE
member

Postby nekoichann » 2008-01-31, 16:27

อ่อ แถวนั้น ที่ความหนาประมาณไม่กี่มิล แผ่นใหญ่ยักษ์ ราคาแค่ 100 บาท ถูกจนน่าซื้อมาปูนอนเล่นนะเหรอ
nekoichann
member

Postby ballz1983 » 2008-01-31, 16:58

อ่า อยากจะบอกอ่าไรก็บอกมาเถอะครับ ไหนๆมาอุส่ามาโพสไว้แล้ว

ป.ล. อ่านแล้วอยากรู้ชิ^^
ballz1983
member

Postby STARKER_ROP » 2008-01-31, 18:07

อยากได้ถูกกว่านี้สงสัยต้องบินไปซื้อที่จีนมั๊ง 555+

เพื่อนที่ทำงานที่นั่นบอกว่าแผ่นนึงเป็นเงินไทยแค่ 25 บาท หนา 6 มิล

แต่มันบอกให้ไปขนมาเองนะ 55555+

ปล// ขนาดเจ้าของร้านเค้ายังบอกว่ามันเป็น"โฟมยาง"เลย.... แล้วตูจะกระแดะบอกว่าเป็น"ยางฟองน้ำ"ให้ไปเป็นเรื่องทะเลาะกับร้านค้าทำไมไม่ทราบจ๊ะ -...-....

แต่ก็ขอบใจที่บอกไว้เป็นวิทยาทานนะ...อิอิ...

ปล// ไอ้แหล่งที่ว่าเนี่ยมันอยู่ไหนฟ๊ะ...เอาแผนที่มาดูดิ๊..-*-"
STARKER_ROP
member

Postby E-MANAGE » 2008-01-31, 18:42

ใจเย็นๆๆๆๆ

กำลังทำแผนที่อยู่ เดี๋ยวพรุ่งนี้คิดว่าจะถ่ายรูปมาให้ด้วย
ว่าแต่มะก่อนเรียกว่าโฟมยางเหมือนกัน จนมาค้นคว้าข้อมูล
ประกอบกับได้คุยกับเจ้าของโรงงานเราเรียกว่าโฟมยางแล้วเค้าก็หัวเราะ
แล้วเจ้าของเค้าบอกมาว่า มีใครเรียกรองเท้าแตะ ว่ารองเท้าโฟมบ้างอะ
แล้วเค้าก็ให้ข้อมูลต่างๆเรามา แล้วบอกว่า โฟมจะความยืดหยุ่นน้อยกว่าฟองน้ำ
ยกตัวกย่างโฟมหยา10มิลกดลงไป5มิล จะไม่คืนตัว และโฟมจะงอตัวได้
ไม่เกิน25%แต่ถ้าฟองน้ำอะ พับ100%ได้เลย เราเลยพอเข้าใจอะ

ส่วนรูป/แผนที่ เดี๋ยวมาอัพให้
E-MANAGE
member

Postby ballz1983 » 2008-01-31, 20:39

เอาเถอะ ไงก็ทำมาเถอะครับจะเรียกว่าอ่าไรก็เอาน่า

ถ้าจะให้ดี เอาราคามาด้วยก็ดีนะครับ ไม่ก็เบอร์ติดต่อของทางโรงงานไว้ก็ได้

จะได้เป็นกระทู้ที่ดูมีสาระขึ้น^^

ป.ล. อ่าเรื่องชื่อนี่นะผมไม่ได้ว่าหรอก เพราว่าไอ้ชื่อ "ยางฟองน้ำ" เป็นชื่อที่ทางโรงงานเรียกละครับ แต่ไอ้ชื่อ "โฟมยาง" เค้าเรียกว่าภาษาชาวบ้าน
ballz1983
member

Postby HighWay » 2008-01-31, 22:57

นี่แหละหน้าตาโฟมยางของแท้

... ใช่มั้ยพี่บอล ...

เคี้ยกๆๆๆๆๆๆๆ

Image
HighWay
member

Postby E-MANAGE » 2008-02-01, 14:35

เห้ยยยยยยย มนุษย์หน่อไม้หรือมนุษย์ข้าวโพดเนี่ย

เอาแบบหนาๆที่อยู่ที่บ้านมาให้ดูก่อนละกัน (แบบบางๆ ธรรมดาๆ ไม่พูดถึงละกัน)

Image

อันนี้เป็นส่วนหนึ่งที่มีอยู่ตอนนี้ ซ้ายสุดอะที่มันเป็นลายแปลกๆเพราะเป็นยางอัด
(เป็นยางฟองน้ำชิ้นเล็กๆมาอัดกันเป็นแผ่น)อัดแบบแน่นมากจนเป็นเนื้อเดียวกันเลย
ไม่ต้องกลัวว่าจะหลุดมาเป็นชิ้นเล็กๆตอนใช้ แล้วแผ่นนี้หนา50มิล.....
Image
หนาดีมั๊ยแต่แผ่นนี้ หนักใช่เล่นนะ.........
Image
อันนี้20มิล........ดูบางไปเลยเมื่อเทียบกับแผ่นข้างบน
Image
อันนี้ หนาสุดเท่าที่มีอยู่อะ คิดว่าหนาเท่าไร่เอ่ย?
Image
120 มิลลลลล

หุๆๆๆๆๆ เดี๋ยวขอ ออกไปถ่ายรูปแหล่งที่ว่าก่อนนะ เย็นนี้มาอัพพร้อมแผนที่ และพิกัดGPSให้เลย

Ps.ไปถามรายละเอียดเพิ่มเติมมาแล้ว คำว่ายางฟองน้ำ เป็นชื่อเรียกอย่างเป็นทางการ
แต่ชาวบ้านส่วนใหญ่จะเรียกว่าโฟมยาง ไม่ถือว่าผิดซ๊ะทีเดียว เหมือน ที่ เรียกหลอดไฟ
ฟูลออเรสเซ็นต์ ว่า นีออน แต่ที่มาตั้งกระทู้ ไม่ได้จะคัดค้านในการเรียกของใคร แค่
นำความรู้ และชื่อเรียกที่ถูกต้อง มาบอกให้เพื่อนๆ เอาเป็นว่า เรียกแล้วเข้าใจก็OKละกัน
E-MANAGE
member

Postby E-MANAGE » 2008-02-01, 18:51

เอาล่ะ ทำแผนที่คร่าวๆมาแล้ว
(อย่าไปเอาสเกลหรือตำแหน่งจริงๆนะ ทำคร่าวๆพอดูรู้เรื่อง)
Image
ภาพใหญ่หน่อย แต่ตัวไฟล์นิดเดียว สถานที่สำคัญที่แสดงเป็นตัวเลข ดังนี้

1 ห้างพาต้า
2 เซ็นทรั่ลปิ่นเกล้า
3 พาหุรัด
4 ร.พ.เซ็นต์หลุย
5 ฟิวเจอร์ปาร์คบางแค
6 โลตัสบางแค
7 เดอะมอลบางแค
8 แม็คโรคบางบอน
9 จัสโก้บางบอน
10 เซ็นทรั่ลพระราม2
11 คาร์ฟูลบางบอน

เอาล่ะ มาดูรูปสถานที่จริงกันเลย

Image

Image

หน้าทางเข้าซอย ถ่ายมาทั้ง2ทางเลย

Image

Image

Image

พวกนี้ เป็นแผนที่พิกัดและตำแหน่งGPS ในรถ

เอาล่ะ มาดูร้านที่อยู่ในซอยกัน

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

ขอโทษนะ 20กว่ารูป อาจดึงหนักไปหน่อยสำหรับบางคน
นี่เป็นแค่ส่วนหนึ่งอะ มีอีกหลายร้านที่ยังไม่ได้ถ่าย
คงพอยืนยันได้ว่าตรงนี้เป็นแหล่ง ของ โฟมยาง หรือยางฟองน้ำได้นะ

มันคือโฟมยางดีดีนี้เอง ฟันธง!!!

อ๋อง ธงแกมันอยู่ตรงใหนอะ ฟันธง นี่ ระวังธงขาดนะ (หรือว่าใช้ธงฟันอะ) หุๆๆๆๆๆ

ถ้าอยากให้เรียกถูกมากว่านี้ก็ไปบอกทีมโฟมยาง ดินญี่ปุ่นให้เปลี่ยนชื่อเป็นทีมยางฟองน้ำ ดินญี่ปุ่น
สิคับ รับรองว่ายังไงก็ต้องเรียกว่าโฟมยางอยู่วันยันค่ำนะคับ

คือใครจะเรียกยังไงก็ได้อะ เพราะร้านขายหลายๆร้านก็เรียกโฟมยาง
แต่ถ้าพูดถึงสายการผลิต หรือโรงงานผลิต ชื่อทางการจริงๆคือ ยางฟองน้ำ
คือแค่จะแนะนำความรู้ให้เท่านั้นเอง เหมือนกับที่บอกๆไป
ทุกวันนี้ คนยังเรียก ผงซักฟอกว่าแฟ๊บ บางร้านก็ยังเขียนว่าขายแฟ๊บเลย
คนซื้อกับคนขายก็เข้าใจแม้จะเรียกยังไงก็ตาม เรียกง่ายๆว่าเป็นการแนะนำ
ไม่ใช่การบังคับ เพราะการตั้งกระทู้นี้เพื่อจะแนะนำ ความรู้และรายละเอียด
ของวัสดุยอดนิยมของช่วคอสเพลย์เท่านั้น

Ps.รูปเยอะไปหน่อย แต่พยามลดไฟล์เต็มที่แล้ว ถ้าทำให้ดึงหนักไปหน่อยก็ขออภัยล่วงหน้า
ใจจริงแล้วแค่จะให้เห็นว่าซอยนี้มีร้านมากแค่ใหน และเป็นแหล่งขายที่ราคาถูกมากๆ (ขายปลีกแค่1แผนยังขายเลย)
แถมยังมีลาย/สีให้เลือกเอยะมาก(ไม่ได้ถ่ายมาทั้งหมดเพราะนี่ถ่ายเฉพาะหน้าร้านบางร้านเท่านั้นที่แบบมีลาย แบบเคลือบฟีล์ม เคลือบลามิเนต หรือสีอื่นๆก็มีในร้าน ต้องถามเอา)
นอกจากนั้น ถนนเส้นบางบอน1(ในแผนที่)ยังเป็นแหล่งขายผ้าหนัง(เทียม)ที่เยอะมากๆ อยู่ช่วง
กลางๆถนน ไว้วันหลังจะมาแนะนำให้ก็แล้วกัน...............
E-MANAGE
member

Postby ballz1983 » 2008-02-01, 19:28

พิกัดบนแผนที่ช่วยทำให้หาได้ง่ายขึ้นมากเลย*0*

กำลังคิดว่าประเทศเราใช้โฟมยางกันขนาดนี้เลยหรือ- -

กองซะมากมายเลยหุหุ....เอาเถอะขนาดเลี่ยมพระยังต้องใช้โฟมยางเลย= ="

ป.ล.- -* เวงเอารูปจากในบล๊อคมาลงเลยหรือ(พอดีเขียนเรื่องสั้นความรู้สึกเมื่อได้เจอโฟมยาง- -) http://ballz1983.exteen.com/20080122/entry (ซักหน่อยๆ)
ballz1983
member

Postby Shinna » 2008-02-06, 17:49

แล้วถ้าผมอยากจะซื้อ ซัก เมตรเดียว
ต้องถ่อไปถึงนั่นเลยหรอครับ

-*- อยากได้เหมือนกันนะ
ซื้อที่ไหนดี -*-
Shinna
member

Postby nekoichann » 2008-02-06, 17:57

^
^
^
ถ้าแค่เมตรเดียว ก็ไม่จำเป็นหรอกค่ะ ที่จะต้องไปถึงนั่น
(เว้นแต่บ้านอยู่ใกล้อ่ะนะ)

แต่ถ้าต้องใช้เยอะ ๆ แบบว่า ทำเกราะคนทั้งทีม อะไรงี้ คำนวณจำนวณเงินที่ทุ่นไป เทียบกะค่ารถที่อาจจะต้องจ่ายเพิ่มซักหน่อย มันก็น่าจะคุ้มใช่มั๊ยละ

หรือ ในกรณีที่ต้องการสีแปลก ๆ ความหนาที่ปกติหาไม่ได้ (ปกติ โฟมยางหนา 2 นิ้ว มันมีขาย แบบหาซื้อได้ง่าย ๆ รึเปล่าละ) ก็น่าเป็นตัวเลือกนึงใช่มั๊ยละ

คิดว่าคนตั้งกระทู้ เค้าไม่ได้บังคับหรอก ว่า ต้องมาซื้อที่นี่ ก็แค่ มาบอกแหล่งให้รู้ ก็ประมาณนั้น
nekoichann
member

Re: ว่าด้วยยางฟองน้ำ หรือสิ่งที่หลายๆคนเรียกว่า โฟมยาง

Postby Gazii » 2008-11-01, 22:50

ถ้าอยากได้น้อยๆ

ต้องไปหาตามร้านอะไรง่ะ= =

อยู่ ตจว ลำบากจังงิ
Gazii
member

Re: ว่าด้วยยางฟองน้ำ หรือสิ่งที่หลายๆคนเรียกว่า โฟมยาง

Postby Daniella » 2008-11-18, 15:03

อ่านแล้วอึ้งไปตั้งนานแน่ะค่ะ....

อึ้ง...กับหน่อไม้สีเหลืองหน่อใหญ่พิเศษอ่ะค่ะ
/ หลุดขำก๊ากๆๆ
(ทานกี่วันจะหมดน้อ....)

มาเรื่องโฟมยาง (หรือยางฟองน้ำ)
ขอบคุณท่านจขกท. มากค่ะที่ให้ข้อมูล

แต่จำได้ว่า ที่คลองถมในคืนวันเสาร์
ก็มีร้านขายโฟมยางเหมือนกันอ่ะ
สนนราคาก็พอซื้อหาได้

แต่ควรเตรียมไฟฉายพกพาไปด้วยนะคะ
เพราะของขายกลางคืน ราคาถูกก็จริง
แต่ถ้าไม่มีไฟฉายไปส่องล่ะก็....ตาดีได้ ตาร้ายเสียค่ะ =__="

ใครอยู่แถวๆ นั้น ลองเดินๆ หาดูนะคะ
เพราะคลองถมกลางวันกับกลางคืน ราคาของมันต่างกันมากมาย
(ยกเว้นคืนวันเสาร์กับช่วงเช้าวันอาทิตย์ เพราะช่วงเช้าวันอาทิตย์ก็คือ...
พวกที่ขายคืนวันเสาร์ขายกันต่อทั้งวันนั่นเอง)
Daniella
member

Postby Dorapee » 2009-02-24, 20:16

Serchหากะทู้นี้มานิดหนึ่ง(จำได้ว่าเคยมีเมื่อนานมาแล้ว)

ขอถามหน่อยนะคะ

ที่โรงงานขายโฟมยางตามรูป ที่เขาขายกันอย่างไร สนนราคาเท่าไร
มีจำกัดไหมว่าต้องซื้ดเท่าไรอ่ะคะ
พอดีตอนนี้บ้าพลังจะทำอ๊อบขึ้นมา(ใช้เยอะอยู่)
ขอข้อมูลหน่อยได้ไหมคะ
Dorapee
member

Postby kuraneiki_tang » 2009-03-08, 00:51

ไม่เคยซื้ออะ อยากซื้อมาทำเล่นมั่ง -0-
ถ้าหนาซัก1CM แล้วซื้อซัก5m
มันน่าจะซื้อที่ไหนอ่ะ แล้วราคาประมาณทะไหร่
ไม่เคยซื้อ-0-
บ้านอยู่บางนาคับ เอาที่มันไปสะดวกด้วย ซิกๆ
ขอรายละเอียดหรือแผนที่ด้วยก็ดีคับผม^^(ถ้าไม่ใช่ที่นี่อะนะ)
ช่วงนี้กำลังว่าง นู๋wantมากมาย~~
kuraneiki_tang
member

Postby Daniella » 2009-03-08, 01:00

kuraneiki_tang wrote:ไม่เคยซื้ออะ อยากซื้อมาทำเล่นมั่ง -0-
ถ้าหนาซัก1CM แล้วซื้อซัก5m
มันน่าจะซื้อที่ไหนอ่ะ แล้วราคาประมาณทะไหร่
ไม่เคยซื้อ-0-
บ้านอยู่บางนาคับ เอาที่มันไปสะดวกด้วย ซิกๆ
ขอรายละเอียดหรือแผนที่ด้วยก็ดีคับผม^^(ถ้าไม่ใช่ที่นี่อะนะ)
ช่วงนี้กำลังว่าง นู๋wantมากมาย~~

อยู่บางนาเหมือนกันเลยตัวเอง...
แต่แถวบางนาไม่มีอยู่แล้ว สำโรงก็ไม่เคยเห็น --"
ยิ่งถ้าโฟมยางหนาๆ......สงสัยคงต้องไปตามที่เคยมีคนแนะนำแล้วล่ะค่ะ
ปล. วันที่ 14-15 มีนานี้ไปป่าว ถ้าจะนั่งรถเมล์ไปบอกนะ
เดี๋ยวเก็บขึ้นรถไปด้วย ฮิๆๆ (คุยต่อใน exteen นะ)
Daniella
member

Postby lokitrickster » 2009-03-08, 14:07

กำลังจะทำออปพอดีเลยค่ะ และโฟมยางก็กำลังต้องการมากๆ - - อยากทราบว่าถ้าซื้อที่วงเวียนใหญ่จะมีแบบหนาสุดแค่ไหน และราคาแพงมากไหมคะ พอดีว่าบ้านใกล้วงเวียนใหญ่มากๆน่ะค่ะ และสะดวกไปทางนี้

แล้วก็...อยากรู้ว่าโฟมยางอ่า เอามาพ่นสีทับได้หรือเปล่าคะ?
lokitrickster
member

Postby THE_LEE » 2009-09-13, 08:00

อยู่เเถวๆบ้านเราเลยอะ

ว่างๆจะลองไปดูนะ

ขอบคุณจ้าๆๆ
THE_LEE
member

Re: [Guide] ว่าด้วยยางฟองน้ำ หรือสิ่งที่หลายๆคนเรียกว่า โฟมยาง

Postby RayCho » 2009-09-20, 19:11

โอว ประโยชน์มากล้นจริงๆ

ไหนๆก็ไหนๆเเละ

ขอถามนิดนึง

ว่าถ้าจะเอาโฟมยางหรือยางฟองน้ำ มาติดกัน ต้องใช้อะไรติดอ่ะคะ

ที่มันเเบบติดทนนานไม่หลุดอ่ะค่ะ

ยังไงก็รบกวนหน่อยนะคะ
RayCho
member

Next

Return to How To & Guide