คอสเพลย์แล้วได้อะไรนอกจากความสุข+เพื่อน?

พูดคุยทั่วไป

คอสเพลย์แล้วได้อะไรนอกจากความสุข+เพื่อน?

Postby sasakorneoung » 2013-06-15, 11:41

ช่วยตอบคำถามทีนะคะ อยากได้มากกว่า5ข้อจะเอาคำตอบไปขอแม่คอสต่อค่ะ เพราะตอนนี้แม่ห้ามคอส ขอความช่วยเหลือด้วยนะคะ T^T
sasakorneoung

Re: คอสเพลย์แล้วได้อะไรนอกจากความสุข+เพื่อน?

Postby tails » 2013-06-17, 21:26

เหตุผลเรา- -
ไม่มีหรอก แม่เราก็บ่น..จะคอสไปถึงเมื่อไหร่ เมื่อไหร่จะเลิก

แม่ห้ามเพราะอะไร ?
ก็ต้องดูเหตุผล.. เปลืองเงิน ไร้สาระ(ในสายตาผู้ใหญ่) เสียเวลา ยังเด็กไปรอโตกว่านี้

สำหรับเรา
คอสเพลย์ทำให้เรารู้จักคุณค่าของเงิน
ช่วงที่ซื้อวิก2-3หัว แรก ๆ.. เราซื้อราคาโหดมาก ๆ .. ไม่ทนร้อนอีกต่างหาก
เงินเก็บก็ลดลงบ่อยเสียค่านู่นนี่นั้นแพง ๆ มองเงินเก็บลดลงฮวบฮาบมาก
เลยพยายามประหยัด ดูราคาวิกสำรวจ ตรวจสอบ(ความรอบคอบในตัวเองเพิ่มขึ้น+)

แม่เราไม่ถึงกับห้าม
แต่ถ้าพูดถึงเรื่องคอสเพลย์ เค้าจะไม่ช่วยไม่ให้คำปรึกษาใด ๆ
เราจึงต้องค้นหาเรียนรู้หลาย ๆสิ่งด้วยตนเอง (ความขยันเพิ่มขึ้น+)

ชุดคอส
ก็ไม่ใส่โป๊ คาแรคเตอร์กระโปรงสั้น..แต่เราก็คอสให้มันดูไม่โป๊ ใส่ซับในทำอะไรให้เรียบร้อยกลับบ้านตรงเวลา
พยายามอย่าให้เค้าไม่พอใจเพราะ "เรื่องคอสเพลย์

พร๊อพ
เคยสั่งทำ ได้พร้อพกาก ไม่คุ้มตัง
ทำเองดีกว่า ... ได้สนุก ได้ลงมือ ได้ ประสบการณ์ (Exp+)

* ฐานะก็สำคัญนะ .. ยังไงถ้ายังแบมือขอเงินพ่อแม่อยู่ ถ้ามันจะทำให้ท่านลำบาก ก็หยุดเถอะ
tails
member

Re: คอสเพลย์แล้วได้อะไรนอกจากความสุข+เพื่อน?

Postby hana-hinata » 2013-06-30, 15:05

เรื่องเงินเราเหมือนเรปบนค่ะ555+ คือเก็บเงินเก่งขึ้น เห็นค่าของเงิน ก็ช่วยให้เป็นคนวางแผนการใช้เงินดีขึ้นด้วยน่ะ

นอกจากนั้นก็ฝึกนิสัยเรา เรื่องความพยายาม การเอาใจใส่ ทุ่มเททั้งแรงกายแรงใจ(และแรงเงิน) ฝึกความอดทนด้วยค่ะ เราเป็นพวกสั่งตัดกับร้านไง(ไม่เคยพรีOrz) ก็ต้องสังเกตุรายละเอียดชุดจากในเรื่องเอง ต้องดูจากหลายๆที่ กว่าจะแกะออกมาได้มันต้องอดทนหน่อย ต่อจากนั้นก็คิดเรื่องผ้าถูกมะ (เริ่มได้ทักษะการเลือกผ้า555+แต่ก็จำได้ไม่หมดหรอกค่ะมันเยอะOrz)ก็ไปเดินหาผ้าด้วย(ร่างกายแข็งแรง!! #เกี่ยว?)

พอได้เรื่องชุดอะไรแล้ว เวลาออกงานนอกจากได้เพื่อน เรายังได้พัฒนาความกล้าแสดงออกของเราด้วยนะคะ กล้าแสดงออกแบบมีกาละเทศะอ่ะนะอยู่ในขอบเขต ได้อีกอย่างคือการเห็นแก่ส่วนรวม เวลาไปงานที่งานก็จะมีกฏของเขาใช่มั้ยคะ เราก็ต้องช่วยกันรักษากฏ อย่างไม่ก่อความเดือดร้อน หรือทิ้งขยะให้ถูกที่ แต่งหน้าแต่งตัวในที่ที่เขาจัดไว้ให้ มันก็ช่วยทำให้เรามีวินัยมากขึ้นอีก

ส่วนเรื่องคุยกับแม่ เราว่านอกจากคุยแล้วต้องทำให้เค้าเห็นค่ะ ว่าเรารักคอสเพลย์ เราตั้งใจกับมันจริงๆ อย่างเช่นทำพร๊อบ ก็ทำให้เค้าเห็นว่าเนี้ย มันไม่ใช่แค่ซื้อของมานั่งๆทำ แต่เราก็ออกแบบให้มันออกมาใส่ได้ ต้องคิดถึงวัสดุอุปกรณ์ที่เหมาะสม หรือจะเอาไปประยุกต์กับงานทำงานโรงเรียนด้วยก็ได้(อวยคอส อวยเข้าไปปป เอ้าา!! >[]<)

ก็แนะนำประมาณนี้ค่ะ สู้ๆนะ>w</
hana-hinata

Postby chobitsG » 2013-07-04, 09:58

บ้านเราโชคดีที่ค่อนข้างปล่อยและแอบให้การสนับสนุน...ห่างๆ

ืคือถ้าเราจะคอสเราไม่เอาเงินค่าขนมที่ได้รับจากพ่อแม่ไปใช้เด็ดขาด!!
เราจะหาเอง เมื่อก่อนเขียนโดจิน ตอนนี้รับงานพรอพหรือเสื้อจากเพื่อนมาบ้าง =_=;
เราต้องแสดงให้เห็นว่าเรามีความรับผิดชอบค่ะ และไม่คอสมากเกินไปด้วย ยังไงเรื่องเรียนก็มาก่อนค่ะ
chobitsG
member

Postby you » 2013-07-22, 12:40

ได้ความรู้ค่ะ ความรู้ที่มาจากประสบการณ์ ในการคอส คือ
รู้มารยาทในสังคมที่ใหญ่กว่าเดิม ก่อนจะก้าวคือสังคมผู้ใหญ่จริงๆ
รู้เรื่องเมคอัพมากขึ้น เพื่อให้คอสไม่เฟล
รู้การวางตัวกับคน รู้ว่าใช้จ่ายเงินเยอะไม่ได้ ต้องเก็บเงิน
ได้ความมั่นใจค่ะ
ส่วนใหญ่เวลาแกลบกินก็ขายของ ได้สกิลความเป็นแม่ค้า ทำให้รู้จักโน้มน้าวใจคน มีหลักในการพูดมากขึ้น
(อันนี้เราได้เยอะมาก.. ตอนแรกพูดแบบเด็กๆ พอพูดไปเรื่อยๆ ก็จะเปลี่ยนไปเอง)

ของแบบนี้ไม่ใช่ทุกคนจะได้นะคะ
เพราะเด็กบางคนคอส ก็ให้ผู้ใหญ่จักการ คงไม่ได้อะะไรนอกจากความสุขและเพื่อน
ยังไงตะเองลองคอสเลยฮะ ถ้าคอสแบบไปเรื่อยๆ อย่าจดจ้องมากไป มีแต่สิ่งดีๆ ที่ได้มาฮะ

*ชูสองนิ้ว*
you

Postby safrira_c » 2013-07-29, 01:40

ตามๆเรปบนๆ เสริมในความคิดของตัวเองนะ

มีบางช่วงแม่ก็ห้ามคอสเหมือนกันแหละ
แต่ก็ดื้อด้านไง จนมันก็ส่งผลเสียในบางที

ณ ตอนนี้ได้สังคมที่ดีคะ ไปทางไหนก็มีเพื่อนมีพวกผอง
ในที่นี้หมายถึง ตจว ตามมหาลัย และส่งผลดีต่อเรื่องงาน
(อันนี้อาจจะไกลสำหรับ เจ้าของกระทู้นะคะ แต่มันใกล้สำหรับเรา)

ฝึกรับผิดชอบตัวเอง แน่นอนในเมื่อที่บ้านไม่เคยด้วยเท่าไร
การจัดการตัวเองให้ได้ ไม่ว่าเรื่องเงินค่ามช้จ่าย การเดินทาง
ฝึกหลายๆอย่างที่ไม่คิดว่าตัวเองจะทำได้ ตั้งแต่ทำพร้อบ เย็บชุดหรือโฟโต้ช้อบด้วยตัวเอง

สิ่งที่เราอยากบอกเจ้าของกระทู้คือ เวลายังมีอีกเยอะจ้ะ
ตอนนี้เรายังเด็ก ผู้ปกครองเค้ายังไม่ไว้ใจในการตัดสินใจการทำสิ่งบางสิ่ง
เราอยากให้ค่อยๆคิดหาเหตุผลเพราะแต่ละคนไม่เหมือนกัน
แล้วพิสูจน์ตัวเองว่า เราไม่ได้คิดผิดที่จะทำสิ่งนี้
safrira_c
member

Return to CCATH` Talk