ในนี้มีใครเจอปัญหา ผมบาง ผมร่วง หัวไข่ดาว อะไรพวกนี้ไหมครับ?

พูดคุยทั่วไป

ในนี้มีใครเจอปัญหา ผมบาง ผมร่วง หัวไข่ดาว อะไรพวกนี้ไหมครับ?

Postby kuroro-kun » 2012-11-22, 12:54

ตอนนี้ ผมกำลังประสบปัญหานี้อยู่ครับ อาย18จะ19 มีปัญหาผมร่วงค่อนข้างบ่อย - -" และหัวผมเริ่มบางๆแล้วด้วย และผมฟันธงว่าตัวเองน่าจะผมร่วงเพราะกรรมพันธุ์ เพราะพี่ชายก็เริ่มไข่ดาวแล้ว ส่วนพ่อผมก็โล้น สรุป ผมกลัวที่จะหัวไข่ดาวมากๆ ฮาๆ = ="

คิอตอนนี้ผมยังร่วงไม่ถึงกับหัวไข่ดาว แต่ก็ผมบางเกือบจะมองเห็นหนังศีรษะแล้ว ใครพอจะมีคำแนะนำ การรับมือเกี่ยวกับเรื่องพวกนี้ไหมครับ? คือรักษาให้มันดกดำแข็งแรงเหมือนเดิม หรือวิธีปลูกผมให้หนายิ่งขึ้นก็ดีครับ
kuroro-kun
member

Re: ในนี้มีใครเจอปัญหา ผมบาง ผมร่วง หัวไข่ดาว อะไรพวกนี้ไหมครับ?

Postby B_Chan » 2012-11-22, 21:25

ผมร่วงมีหลายสาเหตุค่ะ เป็นได้ตั้งแต่อักเสบ ฮอร์โมน ความเครียด ไทรอยด์ ยันไม่ทรายสาเหตุก็ได้ค่ะ
ด้านปัญหาจากกรรมพันธุ์อาจจะแก้ยากหน่อย

แนะนำให้ปรึกษาแพทย์เฉพาะทางด้านผิวหนังเลยค่ะ

ของสถาบันโรคผิวหนังก็ได้ค่ะ http://www.inderm.go.th/ ที่นี่ในเวลาราคาถูกกว่าพวกคลีนิกแต่รอนานหน่อยค่ะ(น้องสาวเคยไปหา)
มียารักษาอยู่นะคะ (เรียนมาแต่ไม่กล้าแนะนำกลัวตกหล่นให้ข้อมูลไม่ครบ = =")เรื่องกลับมาดกดำเหมือนเดิมรึเปล่านี่อาจไม่แน่ค่ะเพราะขึ้นอยู่กับอาการ มีหลายระดับถ้าเป็นไม่มากก็กลับมาเหมือนเดิมได้หรือการรักษาแบบประคับประคองไม่ให้ของเก่าร่วงแล้วรอของใหม่ขึ้นก็ได้ค่ะ

เรื่องปลูกผมก็เป็นอีกวิธีแต่ลองปรึกษาคุณหมอจะดีที่สุดค่ะ
ยังไงก็สู้ๆนะคะ รู้ตั้งแต่อายุน้อยก็รักษาได้ดีค่ะ ^^
B_Chan
member

Re: ในนี้มีใครเจอปัญหา ผมบาง ผมร่วง หัวไข่ดาว อะไรพวกนี้ไหมครับ?

Postby ปู่จิน » 2013-01-24, 21:42

ประสบปัญหานี้เช่นเดียวกันครับ ผมบาง บางจุดเห็นหนังศีรษะเลย

เมื่อ10ปีที่แล้วมีคนฟันธงว่าเราจะหัวล้านเพราะผมมันบางมาก แต่เอาเข้าจริงปัจจุบันมันยังก็อยู่ประมาณเดิมไม่เปลี่ยนแปลง(รอด)

เคยมีโฆษณาบอกไว้ว่า ผมร่วงเพียงเส้นเดียว ไม่ช้าก็เป็นปัญหา (กรำ คนปกติเขาก็ผมร่วงทุกวันอยู่แล้ว มันเป็นธรรมชาติ) เพราะฉะนั้นอย่าไปเชื่อโฆษณาหลอกขายของแบบนี้มากนัก

พวกน้ำยาปลูกผมอะไรนั่นไม่มีใครฟันธงว่าได้ผล100เปอร์เซ็นต์ หรือบางทีมันอยู่ที่คนก็ไม่รู้ แต่ถ้าจะลองก็ต่องเสี่ยงดูเอาเอง

ช่วงหลังๆเราทำทรงผมหยิกๆฟูๆดัดฟอยด์แบบครึ่งหัว ช่วยได้ครับ แต่่คนที่จะทำต้องพ้นสภาพนักเรียนก่อนนะ ทรงนี้มันจะช่วยให้ผมดูหนาขึ้นได้ แนะนำ

จะดัดครึ่งหัว เต็มหัว หรือเอฟโฟร่ไปเลยก็ได้ ถ้าอยากเปลี่ยนลุคนี่ก็เป็นทางเลือกที่ไม่เลวนัก

หรือถ้าในอนาคตมันร่วงมากจนล้าน แนะนำให้โกนไปเลยครับ เหมือนคนดังที่เขาชอบทำกัน (หมดทางแล้วนี่นา)

เคยอ่านข่าว เวน รูนี่ย์ นักฟุตบอลชื่อดังของอังกฤษ เขาลงทุนไปผ่าตัดปลูกผมมา แต่ก็ไม่ได้ดังใจนัก(นี่ขนาดแพทย์ของต่างประเทศยังทำไม่ได้100เปอร์เซนต์เลย คิดดูละกัน)

เคยเห็นคนหัวเป็นไข่ดาว เขาเลือกที่จะเอาเสื้อทีมชาติฝรั่งเศษของ ซีเนอดีน ซีดาน มาใส่ไปไหนมาไหน ฮาดีไปอีกแบบ(แต่ถ้าเจอหัวไข่ดาวกับตัวเองบางทีอาจฮาไม่ออก)

สรุปแล้วทางเลือกที่ดีที่สุดคือ ปรึกษาแพทย์ ครับผม
ปู่จิน

Postby ihchairloss » 2015-03-10, 09:48

การรักษาผมบาง ผมร่วงจริงๆแล้ว ผมว่า มันต้องดูจากสาเหตุมากกว่านะครับ เพราะทุกวันนี้คนส่วนใหญ่ที่มีปแัญหาผมร่วง ชอบสุ่มสี่สุ่มหา รักษาตาม ผมเองก็เคยเป็น
มีผู้เชี่ยวชาญได้ให้ข้อมูลมาครับว่า เราต้องดูสาเหตุผมร่วงก่อนที่จะรักษา เพราะแต่ละคน มีปัญหาไม่เหมือนกัน โดยสาเหตุผมร่วงอาจเกิดได้จาก
1. กรรมพันธุ์(มีคนหัวล้านเพราะสาเหตุนี้เยอะมาก โดยเฉพาะผู้ชาย )
2. ฮอร์โมน DHT ในร่างกาย อันนี้สาเหตุสำคัญที่ผมร่วงกันอยู่ทุกวันนี้ ก็เพราะเจ้าฮอร์โมนนี้ล่ะ
3. ผลข้างเคียงจากยา หรือการรักษาโรค
4. ผลข้างเคียงจากโรค หรืออาการป่วย
5. ผลข้างเคียงหลังคลอดบุตร
6. ความเครียด อันนี้มีอัตราเสี่ยงสูง
7. การดัดผม ยืดผม ทำสีผม อันนี้ก็มีส่วนเพราะจะทำให้หนังศีรษะได้รับ สารเคมี มากเกินไป รากผมก็ถูกทำลายมากขึ้น
8. การใช้แชมพูที่ไม่เหมาะกับหนังศีรษะของเรา ก็อาจทำให้เกิดอาการแพ้ได้

แล้วก็ยังมีอีกหลายสาเหตุมากมาย สามารถเข้าไปอ่าน บทความ สาเหตุผมร่วง ผมบาง เพิ่มเติม ได้

แล้วทีนี้สาเหตุเหล่านี้ทั้งหมด ก็จะเป้นตัวกำหนดว่า ปัญหาผมร่วง ผมบางที่คุณเป็นอยู่นั้นจะรักษาด้วยวิธีใด

จากประสบการณ์การรักษาของผมนั้น คือผมมีปัญหาผมบาง จากกรรมพันธุ์ เคยใช้แชมพูแล้วไม่ได้ผล เพราะว่า รากผมตายแล้ว ใช้อะไรเส้นผมก็ไม่งอกขึ้นเลยครับ ตอนแรกหมดปัญญามากเลยครับ จะไปผ่าตัดปลูกผม ก็ไม่กล้าพอ กลัวเจ็บ และน่าจะเสี่ยงเกินไป

ก็เลยหาวิธีใหม่ แล้วไปเจอลิงค์ youtube ลิงค์นี้อ่ะครับ https://www.youtube.com/watch?v=lFgSTCaDcjc
[youtube]https://www.youtube.com/watch?v=lFgSTCaDcjc[/youtube]

เป็นเทคโนโลยีใหม่ ปลูกผม โดยไม่ต้องผ่าตัด ลักษณะคือเป็นการวางเลนส์หนังศีรษะเทียม ลงบนหนังศีรษะเราในบริเวณที่ล้าน รากผมตายแล้ว วิธีนี้ไม่ต้องผ่าตัด และก็ไม่ใช่วิก เพราะมันแนบสนิทไปกับหนังศีรษะเราเลยครับ เป็นธรรมชาติมากๆ เลย ตอนนี้หล่อเฟี้ยวแล้วครับ

ลองดูข้อมูลต่อได้ที่ เว็บไซต์ หรือ Facebook
ihchairloss

Return to CCATH` Talk